Tập Lái
20/1/13
16
5
3
Chevrolet Cruze và những căn bệnh di truyền

Em chạy con Cruze cũng gần dc 3 năm , 7 vạn km. Hôm nay ngồi điểm lại những căn bệnh mà đã gặp trong thời gian đó:

1. Lỏng cần số

Hôm đầu tiên lấy xe, chạy từ sáng đến tối, tự dưng ko thể nổ máy, gọi dt hỏi nhà máy thì họ hẹn sáng mai

Hôm sau 1 đoàn 5 con Ltz đến nhà em và 1 bác hí hoáy xem , mở bung cần số ra

Kết luận: khớp cần số lỏng, vị trí P bị mắc nên xe ko đề dc, chỉnh siết lại ốc và nổ máy bt

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Nguyen_Prince
Tập Lái
20/1/13
16
5
3
2. Bệnh điều hoà:
Phải nói rằng ở căn bệnh số 1 thì có khi chỉ là lỗi kỹ thuật của 1 số ít xe. Tuy nhiên điều hoà là căn bệnh kinh niên của cruze , nhiều xe bị và có nhiều loại bệnh điều hoà
2.1 . bệnh điều hoà do lẫy gió:
Nếu các bác nào chạy xe toy thì đều có cảm tưởng là rất mát, sâu và êm, còn chạy xe hàn thì đều thấy là điều hoà yếu, mát ko sâu và thi thoảng có mùi.
E chạy xe dc 1 năm thì cái điều hoà dở chứng: lúc nào chạy sau xe bus hay qua sông tô lịch thì đều thấy thối um cả lên mặc dù để chế độ gió trong

Tập Lái
22/4/12
20
111
28
Cái bệnh 1 không bị, Bệnh điều hoà nóng cũng chưa thấy. (bà cả toàn yêu cầu giảm tốc độ gió về số 1 khi ngồi sau, mặc dù chạy xuống Vũng Tàu trong giờ trưa). (sau 10 tháng sử dụng)

Nhưng đúng là thỉnh thoảng trong xe tự nhiên nghe mùi giống như là đang lấy gió ngoài (chỉ thỉnh thoảng thôi)

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/4/12
20
111
28
NYSE6868 nói:
thusinh83 nói:
Cái bệnh 1 không bị, Bệnh điều hoà nóng cũng chưa thấy. (bà cả toàn yêu cầu giảm máy lạnh khi ngồi sau, mặc dù chạy xuống Vũng Tàu trong giờ trưa). (sau 10 tháng sử dụng)

Nhưng đúng là thỉnh thoảng trong xe tự nhiên nghe mùi giống như là đang lấy gió ngoài (chỉ thỉnh thoảng thôi)
Cảm biến oxy tự động kích hoạt lấy gió ngoài khi thiếu dưỡng khí trong xe nha Bác. Mặc dù đang lấy gió trong. Cái này cũng nhiều Bác thắc mắc lắm.
Em tưởng cảm biến Oxy là chỗ động cơ khi đốt nhiên liệu chứ nhỉ?
Chứ trong nội thất xe sao có cảm biến này?
Em nhớ đọc 1 bài tư vấn nào đấy nói là thỉnh thoảng nên đổi gió ngoài để refresh lại lượng Oxy trong xe.

Hạng B2
18/11/10
202
40
28
Em đi Cruze được gần 3 năm xác nhận. Điều hòa có vấn đề, chạy yếu, kêu to (có tiếng khua như bị róc máy nhưng không phải do máy ) . Vào hãng đã thay cho cái mới luôn, hehe được 12 tháng đang bị kêu lại chuẩn bị đi thay cái mới. Đúng là Cruze điều hòa mát không bằng Camỷ thật, buổi trưa hầu như em phải bật max. Còn lại thì xe đi rất ổn không hư vặt nhé.

Hạng D
23/1/12
1.047
391
83
Bác VUCONS nói rõ cái vụ tiếng điều hoà xem ạ ! Tiếng roc máy là sao ạ ?