Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn
Chiến dịch Bảo Vệ Điều Quý Giá Của Bạn do GM Việt Nam phối hợp cùng Ủy ban An toàn Giao thông Quốc gia (Ủy ban ATGTQG), Bộ Giáo dục và Đào tạo, Quỹ AIP thực hiện ở ba thành phố lớn tại Việt Nam gồm Hà Nội, Đà Nẵng, thành phố Hồ Chí Minh trong tháng tư. Tại đây, các chuyên gia đã chia sẻ kiến thức về an toàn cho trẻ khi ngồi trên ô tô. Đặc biệt là việc sử dụng ghế an toàn trẻ em và tầm quan trọng của việc thắt dây an toàn cho trẻ khi ngồi trên ô tô. [pagebreak][/pagebreak]

Tiếp nối thành công của lễ phát động chiến dịch Bảo Vệ Điều Quý Giá Của Bạn và hội thảo đầu tiên diễn ra tại Hà Nội vào ngày 1/4, buổi hội thảo tại Đà Nẵng ngày 8/4 và buổi hội thảo tại thành phố Hồ Chí Minh ngày 15/4 với sự tham gia của đại diện GM Việt Nam, Quỹ phòng chống thương vong châu Á (Quỹ AIP), Sở Giáo dục và Đào tạo và Ban An toàn Giao thông của hai thành phố đã thu hút sự tham gia của đông đảo giáo viên, phụ huynh và học sinh tiểu học từ các gia đình sử dụng ô tô.

Tại buổi hội thảo, các bậc phụ huynh và các em nhỏ đã tích cực tham gia các hoạt động giao lưu cùng các trò chơi tương tác và thi lắp ráp ghế an toàn cho trẻ đúng cách. Bên cạnh đó, phim tuyên truyền và bài hát được sáng tác riêng cho chiến dịch mang tên “Điều quý giá” bởi nhạc sĩ Đoàn Nhược Quý cũng sẽ góp phần giúp lan tỏa thông điệp mạnh mẽ, nhắc nhở các bậc cha mẹ không chỉ dừng lại ở sự quan tâm chăm sóc mà còn cần luôn bảo đảm sự an toàn cho con cái, điều quý giá nhất của chúng ta.

Thông qua các hoạt động tuyên truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng và mạng xã hội cùng ba hội thảo chia sẻ kiến thức, chiến dịch với chủ đề “Cho trẻ ngồi ghế sau và thắt dây an toàn” hướng đến mục tiêu ngăn chặn thương vong không đáng có ở trẻ nhỏ bằng việc nâng cao nhận thức cộng đồng về tầm quan trọng của ghế an toàn trẻ em cũng như nhấn mạnh trách nhiệm của cha mẹ trong việc đảm bảo an toàn cho trẻ khi ngồi trên ô tô.

Theo Quỹ AIP, tai nạn giao thông ở Việt Nam gây ra khoảng 22.419 ca tử vong và làm hơn 453.617 người bị thương mỗi năm, thiệt hại ước tính khoảng 3 tỷ đô la Mỹ. Trẻ em là đối tượng đặc biệt dễ bị tổn thương. Cứ mỗi bốn phút, trên thế giới có một trẻ tử vong vì tai nạn giao thông. Tại Việt Nam, mỗi năm, tai nạn giao thông cướp đi sinh mạng của gần 2.000 trẻ em. Đây là một trong hai nguyên nhân chính gây tử vong ở trẻ Việt Nam từ 5 đến 14 tuổi.​

Đối với trẻ nhỏ, thắt dây an toàn là cách hiệu quả nhất để ngăn ngừa tử vong và thương tích nghiêm trọng trong trường hợp xảy ra tai nạn. Người ngồi trên xe không thắt dây an toàn có nguy cơ bị bật khỏi xe cao gấp 30 lần trong khi va chạm. Hơn 75% trường hợp bị bật khỏi xe trong một vụ va chạm nghiêm trọng đều tử vong do thương tích.

Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn Chevrolet: Hãy cho trẻ em ngồi ghế sau và thắt dây an toàn

Theo Chevrolet​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
otosaigon-chevrolet-that-day-an-toan-cho-tre-3-jpg.1599001

Câi ghế to vậy thì làm sao thấy đc kính hậu bên phụ các bác ?!?
Trong khuyến cáo luôn luôn khuyên bạn không nên để ghế trẻ em ở ghế bên phụ(cảnh báo luôn hiện điện trên tấm che nắng bên ghế phụ). Trong trường hợp đặt biệt cần quan sát trẻ thì túi khí ở ghế bên phụ phải được tắt khi lắp ghế trẻ em.
PS: các bác đưa hình cũng nên chú thích chứ

Hạng B1
18/1/17
78
90
18
@Kahn Tran xe này đâu có tắt được túi khí bên phụ. Đúng ra là phải trượt cái ghế phụ về sau hết cỡ.

• Like
Reactions: Kahn Tran
Hạng D
4/2/08
4.564
6.432
113
TPHCM
trẻ dưới 2 tuổi là rear-facing nghĩa là có thể ngồi phụ hoặc phía sau nhưng phải xoay ngược ghế trẻ em lại để bảo vệ khi có tai nạn. Trên 2 tuổi là ngồi forward-facing được nhưng phải ngồi ở sau. Các bác có thể mở tấm che nắng bên phụ ra luôn có tấm hình không để trẻ nhỏ ngồi ghế phụ mà mặt hướng tới trước vì sẽ không chịu nổi áp lực túi khí khi bung

• Like
Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
@Kahn Tran xe này đâu có tắt được túi khí bên phụ. Đúng ra là phải trượt cái ghế phụ về sau hết cỡ.
Đa số xe ở VN mình đều cắt tính năng tắt túi khí bên phụ nên ĐỒNG NGHĨA với việc không nên để ghế trẻ em bên ghế phụ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Hieneken2010
Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
trẻ dưới 2 tuổi là rear-facing nghĩa là có thể ngồi phụ hoặc phía sau nhưng phải xoay ngược ghế trẻ em lại để bảo vệ khi có tai nạn. Trên 2 tuổi là ngồi forward-facing được nhưng phải ngồi ở sau. Các bác có thể mở tấm che nắng bên phụ ra luôn có tấm hình không để trẻ nhỏ ngồi ghế phụ mà mặt hướng tới trước vì sẽ không chịu nổi áp lực túi khí khi bung
Bạn đọc kỉ lại thông tin tránh nhằm lẩn gây nguy hiểm cho trẻ nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Nói cho trẻ em ngồi sau thắt dây an toàn mà lại có 2 hình, hình ngồi sau và hình ngồi ghế trước, rồi cũng không chú thích rõ như thế nào, làm người đọc rối não thật.

• Like
Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Nói cho trẻ em ngồi sau thắt dây an toàn mà lại có 2 hình, hình ngồi sau và hình ngồi ghế trước, rồi cũng không chú thích rõ như thế nào, làm người đọc rối não thật.

Dạ xin lỗi bác. Nội dung cốt yếu vẫn là cho trẻ ngồi ghế phụ phía sau và thắt dây an toàn.
(Tuy nhiên trong buổi tập huấn thì có thực hành lắp ghế ở nhiều vị trí nên dễ gây hiểu lầm ạ. Xin lỗi vì gây nhầm lẫn cho bác)