Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chevrolet Orlando hao nước bí hiểm?

Hạng D
6/12/06
1.217
16.867
113
40
google đây: https://www.google.com/search?q=Nguyên+lý+hoạt+động+bình+nước+phụ&rlz=1C1JZAP_enUS911US911&oq=Nguyên+lý+hoạt+động+bình+nước+phụ&aqs=chrome..69i57&sourceid=chrome&ie=UTF-8
Chức năng của bình nước phụ trên ô tô
Khi bộ tản nhiệt nóng, áp lực bên trong tăng lên, nó sẽ làm một phần nước làm mát bị tràn ra khỏi nắp. Phần nước làm mát bị tràn này sẽ đi vào bình nước phụ. Khi hệ thống nguội, nước làm mát được lưu trữ trong bình nước phụ sẽ quay lại bộ tản nhiệt khi áp suất giảm.

Vậy nắp bình nước phụ hư có ảnh hưởng gì hòa bình của thế giới?
về mở hé nắp bình nước phụ ra đi thử rồi biết nha anh. chịu khó học hỏi thêm đi.

Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
nước giải nhiệt rò rỉ 3,4,5 nơi:
Két nước = radiator
Bộ giải nhiệt nhớt máy = engine oil cooler nếu: xì ở đây trong nhớt có sửa
Bộ giải nhiệt dầu hộp số = transmission oil cooler: xì thấy kem dâu
Bộ sưởi = heater core: triều cường trong xe
Mấy chổ có ống nối

Thử áp suất két nước là biết còn thử thế nào thì đem cho thợ hay gọi tôi chỉ cho
Dạ thanks bác cho em số nhé.

Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
lắm khi đơn giản chỉ là cái nắp bình nước phụ lâu ngày bị hư, đóng ko chặt thì nó gây ra vậy thôi.
Dạ ko bác ơi, nắp phụ mà rò thì nó sẽ sôi và báo đèn ngay.
Còn xe em thì không có nhớt hòa nước đâu ạ, kể cả hộp số cũng đã kiểm tra. Thấy nhiều thợ bảo dòng này chỉ có 1 vài Garage tìm ra lỗi :D

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Dạ thanks bác cho em số nhé.
Coi chừng sai biệt giờ, bác í bên cali

Dạ ko bác ơi, nắp phụ mà rò thì nó sẽ sôi và báo đèn ngay.
Còn xe em thì không có nhớt hòa nước đâu ạ, kể cả hộp số cũng đã kiểm tra. Thấy nhiều thợ bảo dòng này chỉ có 1 vài Garage tìm ra lỗi :D
Lót giấy báo dưới máy chưa (sau khi chạy xong),

Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
Coi chừng sai biệt giờ, bác í bên cali

Lót giấy báo dưới máy chưa (sau khi chạy xong),
Dạ e kiểm tra rồi ko có đâu bác. Em mới đem qua bên có máy đo áp suất két nước thì bị xì ở ống chạy qua bướm gió. Mai sẽ thay ống và đo để loại trừ tiếp. Vì nổ máy garanti sẽ không đủ áp lực rò, ga lớn thì rò bốc hơi rất khó quan sát.

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
  • Like
Reactions: Phuonghaus and Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Nguyên tắc là dùng một nắp bình châm nước cùng đường kính và răng, trên nắp có một cái vòi (như xú bắp xe đạp xe hơi) sau đó cho ép hơi vào và thấy xì ngay nếu bị rì rỏ. Hình ảnh do bác Métro cung cấp như trên

Ngoài lề : tôi xin các bạn trong OS chỉnh sửa vài từ
Nếu như chữ VN thì tôi không biết nhiều do đó không dám bàn luận mà chỉ hỏi thêm để học hỏi, như van hằng nhiệt, trục cam, sên cam, dây cam, phốt đuôi cốt máy (mới biết hôm qua là gì)
Còn như chữ dùng của nước ngoài (hầu hết là của thực dân Pháp để lại) thì nên dùng cho đúng
Thí dụ :
  • Ralenti (tức là số vòng nhất định kh không tải được tính bằng rpm/tpm) hoàn toàn khác Garanti => đảm bảo, bảo hành (một món đồ gì đó) , ralenti còn có nghĩa là chậm lại, như quay phim chậm ...
  • Jante và VN mình hay gọi là là lazăng = La jante (niềng xe)
  • Ba đờ sốc => Pare choc (pare là che chắn, choc như sốc, che chắn sốc) cản xe
Nhiều khi muốn giúp đở các bạn mà tìm không ra cách nào để giúp đở vì không biết là cái gì.

Chỉnh sửa cuối: