Hạng C
5/4/07
732
447
63
Sài phố
nghe mấy anh báo giá mà thiệt lùng bùng lổ tai, tiền như lá mít đúng nghĩa. nhưng may trường hợp em đã xong mà k tốn nhiều...nó muốn sai thì sẽ phát hiện 100 cái sai luôn...
bữa cầm dc cái sổ, em cúng con heo quay luôn. :D

Hạng C
31/3/11
563
24.352
93
0948363683
nghe mấy anh báo giá mà thiệt lùng bùng lổ tai, tiền như lá mít đúng nghĩa. nhưng may trường hợp em đã xong mà k tốn nhiều...nó muốn sai thì sẽ phát hiện 100 cái sai luôn...
bữa cầm dc cái sổ, em cúng con heo quay luôn. :D
Cúng heo quay mà hông thấy alo qua nhậu gì hết anh, hay lại meobo kkk

Hạng C
5/4/07
732
447
63
Sài phố
Cúng heo quay mà hông thấy alo qua nhậu gì hết anh, hay lại meobo kkk
haha, heo sữa có 1ky5 hà, nghe hoành tráng dị hoy.
mà nghe nói mấy anh thầu sướng lắm, giờ này là rung đùi ăn tết rồi đúng k ta? có tất niên hay hội nghị khách hàng cuối năm không vậy sếp!

• Haha
Reactions: richman84
Hạng B2
7/5/19
108
59
31
Gò vấp, TP HCM
Mấy Bác chỉ giáo giúp, nhà em Gò vấp. Lúc đo và vẽ thiếu 5m2 (VD 90 còn 85m2 thôi), lúc xây thầu kiu xây luôn 5m2 đó, giờ hoàn công thì tầm bao nhiêu mấy Bác, em lo quay mượn. Tks mấy Bác nhiều

• Like
Reactions: wetcat
Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Mấy Bác chỉ giáo giúp, nhà em Gò vấp. Lúc đo và vẽ thiếu 5m2 (VD 90 còn 85m2 thôi), lúc xây thầu kiu xây luôn 5m2 đó, giờ hoàn công thì tầm bao nhiêu mấy Bác, em lo quay mượn. Tks mấy Bác nhiều
Gò Vấp nghe nói giờ rất khó cho vụ này.
Nhà kế nhà em đang làm sổ cập nhật thêm diện tích, phải đập bỏ hết phần nhà xây lấn ra phần diện tích cập nhật từ lầu 3 xuống đến móng.

• Wow
Reactions: wetcat and Phi N2P
Hạng B2
7/5/19
108
59
31
Gò vấp, TP HCM
Gò Vấp nghe nói giờ rất khó cho vụ này.
Nhà kế nhà em đang làm sổ cập nhật thêm diện tích, phải đập bỏ hết phần nhà xây lấn ra phần diện tích cập nhật từ lầu 3 xuống đến móng.
Bác làm em hoang mang quá, không hoàn công cũng được. Chỉ sợ ngày đẹp trời mấy thanh niên lại kiếm chuyện là xác định !!!

• Like
Reactions: nhonck
Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Bác làm em hoang mang quá, không hoàn công cũng được. Chỉ sợ ngày đẹp trời mấy thanh niên lại kiếm chuyện là xác định !!!
Vậy là lúc xây có sai phép và chung chi xd rồi đúng ko Anh?
Giờ Anh cứ thử đưa đi hoàn công là có chuyện à.
Mới hỏi thằng em đang làm giấy cho nhà bị đập. Trường hợp của Anh phải đi đg khác sẽ hoàn công đc và hơi mất thời gian chút.
Nếu Anh quan tâm pm mình giớ thiệu cho.

• Love
Reactions: Phi N2P
Hạng C
9/9/14
933
21.558
93
Cái này là dành cho nhà ở liên kế. Mà theo mô tả thì không phải loại nhà ở của các khu dân cư cũ. Nó giống với mấy dự án phân lô bán nền hơn. Đây là lý do tại sao Lake View, Sala ... đều xây nhà giống hệt nhau. Ví dụ trích cái mục 4.3.

4.3 Khi thiết kế mặt đứng cho một dãy nhà ở liên kế mặt phố cần đảm bảo các nguyên tắc sau :
  • Có số tầng và cao độ các tầng như nhau trong một dãy nhà;
  • Có hình thức kiến trúc hài hoà và mái đồng nhất trong một khu vực;
    [*]Có màu sắc chung cho một dãy nhà;
    [*]Thống nhất khoảng lùi và hình thức hàng rào cho một dãy nhà;
  • Có hệ thống kỹ thuật hạ tầng thống nhất;
  • Chiều dài của một dãy nhà ở liên kế không lớn hơn 60 m. Trong một đoạn phố có thể có nhiều dãy nhà khác nhau.
    [*]Giữa các dãy nhà phải bố trí đường giao thông với chiều rộng không nhỏ hơn 4,0 m.

Ngoài ra, mục 4.7 còn ghi là nếu có sân vườn thì kích thước tối thiểu của sân sau là 2.0m. Đây là lý do tại sao khi có sân vườn thì không cần chừa khoảng lùi 2.0 trong cái mục 5.4.3

4.7 Nhà ở liên kế có sân vườn thì kích thước tối thiểu (tính từ mặt nhà đến chỉ giới đường đỏ) của sân trước là 2,4 m và thống nhất theo quy hoạch chi tiết được duyệt. Trường hợp có thêm sân sau thì kích thước tối thiểu của sân sau là 2,0 m.
4.8
Thiết kế nhà ở liên kế phải đảm bảo các quy định khác liên quan như an toàn phòng cháy chữa cháy, môi trường, giao thông,...

Nói chung là nếu xây nhà ở bình thường ở các khu dân cư cũ, thì cái quy định cách ranh giới đất là 2.0m là đúng rồi. Nếu muốn lách cái quy định này thì xây tường lên cao hẳn, biến cái sân thành giếng trời. Ví dụ thay vì cách 2.0m thì bây giờ chỉ cách 1.5m, rồi xây tường dọc theo nhà hàng xóm.

Mà ngay cả cái quy định cách 2.0m với ranh giới đất hàng xóm là tính từ ban công (nếu có) chứ không phải tính từ cửa sổ hay cửa ra vào đâu.

• Like
Reactions: Phi N2P and minhduy