O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
RE: Mời Các Thành Viên OS Đến Từ Miền Tây Vào Đây

Bến Tre quê mình, nhất là phía Mỏ Cày, Thạnh Phú còn vất vả lắm bác ơi .
Đúng vậy bác à:(.Năm 1999 tôi về Thạnh Phú,lúc con đường từ Mỏ Cày về TP đang làm,mưa lầy nắng bụi,thấy đời sống bà con rất khó khăn.Cuối năm 2005 về lại,thấy bộ mặt bên ngoài khá hơn tí,nhưng thực chất đời sống của hầu hết gđ nông dân hâu như kg chuyển biến,thậm chí chuyển biến...xấu :kg còn người trẻ tuổi ở nhà.:(
Theo tôi,thời những năm 80 thì rõ ràng nông thôn miền Tây dễ sống hơn nhiều so với nông thôn miền Trung và Đông Nam Bộ (miền Bắc thì hồi đó tôi chưa biết).Gia đình tôi sau khi từ miền Trung lên vùng KTM ở Đắc Lắc,dở sống dở chết đến 1980 thì kéo về Hậu Giang,là như thấy được con đường sống,vì có làm kg sợ đói,cá tôm rau quả đều rất dễ kiếm.
Tuy nhiên đến khi đổi mới,thì những vùng như Đồng nai,BD,BRVT người dân nghèo có điều kiện sống bằng đồng lương công nhân dựa vào các KCN tràn lan như nấm,tuy thấp nhưng ổn định.Mà khi nhiều người có thu nhập ổn định,thì kéo theo nhiều người khác cũng sống được với các loại hình dịch vụ bình dân thiết yếu,cho thuê chỗ trọ,đất đai lên giá....Lấy ví dụ như 12 năm trước khi tôi về làm việc ở Nhơn Trạch thì đời sống nông dân ở đây rất khó khăn so với miền Tây,nhưng bây giờ thì một trời một vực theo chiều ngược lại.
Tóm lại,với cái cảnh được mùa rớt giá,với địa hình đặc thù sông rạch chằng chịt,với cái hạ tầng giao thông như ta đang và sẽ thấy,thì chuyện bà con nông thôn miền Tây không còn khổ sở mới là chuyện lạ:(:(:(

Hạng B2
24/6/05
141
32
28

Có em luôn, em ở Chợ Gạo - Mỹ Tho - Tiền Giang nè !!!!!

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
4.998
93
TPHCM

Có em Thạnh Phú Bến Tre nữa đây. Đúng chính xác là Thạnh Phú là huyện nghèo nhất tỉnh Bến tre và bến Tre là tỉnh nghèo nhất Đồng Bằng Sông Cửu long

Hạng B2
20/11/06
252
5
18
bến xe dù

Trích đoạn: xdhungviet

thế có bác nào gốc Hà nội đời máy bay không?
có em đây bác, nhưng sao lại ké các bác miền tây vậy, bác làm topic rieng đi bác cho ae tán chuyện hà lội xưa.
các bác Miền Tây, em không ở miền Tây nhưng la cà MT mười mấy năm nay thì có được off với các bác không ạ ?:)

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Tời ơi Tời Dân Bến te cũng nhiều wá tời há , E Đẻ Hà Nội nhưng cái Gốc thì Bến Te, hồi hương năm 75,vỡn dìa Bến te ít nhất 1 năm 1 lần , E ở Bình Đại nơi mà dừa rồi Bão wuất tanh bành đó:(:(:(:(

4WD
Hạng C
20/3/05
718
3
18
53
Vietnam

Trích đoạn: xeto

có em đây bác, nhưng sao lại ké các bác miền tây vậy, bác làm topic rieng đi bác cho ae tán chuyện hà lội xưa.
các bác Miền Tây, em không ở miền Tây nhưng la cà MT mười mấy năm nay thì có được off với các bác không ạ ?:)

Em ké với! thế không phải dân miền Tây nhưng là ...rể miền Tây hoặc có ...người yêu là người miền Tây thì có được 8 ké không vậy? :D

Em là dân Bắc nhưng ..oe..oe..oe chào đời ở miền Nam, cũng thích miền Tây lắm, nhất là nó được thể hiện qua bài hát "Hành trình trên đất phù sa" em nghe là em khoái liền: :D
"Quít Cái Bè nổi tiếng ngọt ngay, ai ăn rồi nhớ mãi miền Tây. Ngồ ngộ ghê gái miền Tây má hây hây..."

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

nhân dịp kể chuyện quê mình em có cái này kể ra đừng ai mắng em là không mong quê mình giàu đẹp nhé :

ba em gốc Rạch Giá, tập kết 1954 mới kết hợp với má em miền Bắc gia công được cái thằng em - đến năm 1975 thì cả nhà bồng bế nhau về lại quê miền Nam

hồi đó em còn bé tí, năm học thì thôi cứ đến hè là được thả về quê gần 3 tháng (đỡ phải sinh hoạt hè ở phường - hồi đó chặt chẽ lắm, vào năm học mới còn phải nộp lại sổ sinh hoạt hè tại địa phương :mad:) thế nên em tha hồ rong chơi : tát đìa, chèo xuồng, bắn chim, tắm sông đủ cả ...

gia đình em có nhà vườn ở Rạch Giá, còn rẫy thì ở tận cửa biển Vàm Răng (chỗ ông Bùi Đức Ái tả trong chuyện Hòn Đất) rộng rãi lắm : muốn ăn cá, tôm càng (bự luôn) thì nhảy xuống đìa khua một hồi nó sặc ngoi lên là bắt bằng tay [8D], hoa trái, chim chóc ê hề ... mà muốn vô rẫy thì từ đường lộ (Rạch Giá - Hà Tiên) phải đi đò (chèo 2hrs, máy 40') mới tới, xứ đó trước đây vài năm còn không có nhà nào có xe đạp nữa kìa (sắm cũng hõng có đường đi :D)

thế mà, sau vài năm đổi mới, nhà em (ở Rạch Giá) trước kia ban đêm em còn không dám ra ngoài đi tè mà bây giờ lại nằm chềnh ềnh giữa lộ, tối xuống đèn nhạc dập dìu chịu không nỗi (:mad: em muốn về quê là phải chân quê kìa)

còn trên rẫy Vàm Răng, giờ này có điện rồi [:-], cầu bê tông cũng bắc gần tới ...chắc 1, 2 năm nữa là có tổ chức đua xe với bán cà phê nhạc + thuốc gật ngang luôn nữa :mad:

thấy cuộc sống bà con tiến lên, đúng ra phải hoan hô dưng mà sao em nhớ cái cảnh quê ngày xưa quá

chắc kỳ này bán hết vô Gò Quao, Miệt Thứ mua rẫy mới thôi ...

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Trích đoạn: Sun

Có em Thạnh Phú Bến Tre nữa đây. Đúng chính xác là Thạnh Phú là huyện nghèo nhất tỉnh Bến tre và bến Tre là tỉnh nghèo nhất Đồng Bằng Sông Cửu long

thế nên mới phải thoát ly hả ;):D

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Nói về miệt thứ em rành lắm nhe Gần 4 năm công tác tại cái vùng này từ thứ 1 cho đến thứ 11 lun ,U minh hạ ,u minh thượng em đều lội giáp..... nhắc tới phê wá , lại nhớ mấy cô thôn nữ Chắc Băng , Cạnh đền ,Đập Đá ....[8|] Chừng nào các bác tụ tập tám chuyện sông nước miền tây cho em ké với nhé...[8D]