Hạng D
9/8/11
1.596
99
48
HCM city
Em thuê xe tự lái có cái cavet đen thui không công chứng gì cả, em vẫn chạy ầm ầm.
Thuê xe ai mà đưa cà vẹt gốc hay công chứng đâu!
Nếu bị hú lại có sao kg các bác?

Hạng C
10/9/12
824
22
18
Nơi mình thích
longroute nói:
Em thuê xe tự lái có cái cavet đen thui không công chứng gì cả, em vẫn chạy ầm ầm.
Nếu gặp XXX hỏi thăm là nó phạt đó bác ơi. Em thì thuê xe đi lúc nào chủ xe cũng đưa cavet có dấu của ngân hàng xác nhận hết đó Bác. Còn hạn sử dụng luôn nhé.:D

Hạng D
9/8/11
1.596
99
48
HCM city
vtcnhabe nói:
longroute nói:
Nếu gặp XXX hỏi thăm là nó phạt đó bác ơi. Em thì thuê xe đi lúc nào chủ xe cũng đưa cavet có dấu của ngân hàng xác nhận hết đó Bác. Còn hạn sử dụng luôn nhé.:D
Làm gì có vụ đó bác? Bác thuê chỗ nào chỉ em với

Cà vẹt công chứng có xác nhận của Cty thì có được phép lưu thông hợp lệ không?

bullkeo nói:
Chào các bác !

Tình hình là em gửi xe ở bãi xe nhà chung cư, do bãi xe chật nên phải để lại chìa khoá. Do đó, em phô tô công chứng Cà Vẹt xe để trong xe, còn bản chính thì cất ở nhà ( tránh trường hợp có ông nào táy máy lấy chìa khoá xe mình để dời xe, tranh thủ cất luôn cái cà vẹt xe mình thì khổ) . Em hỏi các bác nếu XXX kiểm tra xe mình và đòi Cà Vẹt gốc thì mình trả lời thế nào ? Có thể già vờ nói Cà Vẹt xe mình đang nằm trong ngân hàng do đang trả góp được không các bác ?

Các Bác thân mến,

Cũng theo nội dung này, em cũng thắc mắc là tại sao cà vẹt công chứng khi lưu thông lại không có tác dụng. Mà nếu là cà vẹt công chứng thì phải có xác nhận của các tổ chức tín dụng, ngân hàng...đang cầm cố, thế chấp...

Vậy trong trường hợp là Công ty nhà em kinh doanh thuê xe Tự Lái thì có một số trường hợp sau đây:

1. Xe đang thế chấp ngân hàng, có cà vẹt photo Công chứng + chứng nhận của ngân hàng
2. Xe chính chủ đang thế chấp cho bên Cty nhà em (vay tiền, thế bằng tài sản và giấy tờ xe) và cho Cty nhà em kinh doanh trên chiếc xe đó để giảm bớt tiền lãi hàng tháng
3. Xe chính chủ ký gửi vào Công ty cho thuê, chủ xe chỉ giao cà vẹt công chứng photo mà thôi.

Trong 3 trường hợp trên thì trường hợp thứ 1 xem ra có thể giải quyết được. Nhưng trong 2 trường hợp số 2 và số 3 thì có mình có thể linh động bằng cách nào??? Có thể sử dụng cà vẹt photo công chứng cùng với giấy xác nhận của Cty là đang tạm giữ cà vẹt...không? Vì em thấy trong Nghị định 34 ban hành là cần có sự xác nhận của các tổ chức.., mà một Công ty được thành lập được xem như là một tổ chức rồi.

Mong các Bác có kinh nghiệm Pháp lý hỗ trợ giúp em cũng như gỡ rối vấn đề này.

Cám ơn các Bác nhiều.

Chi Hội Trưởng XNL
12/8/12
3.438
423
83
Sài gòn
Re:Cà vẹt công chứng có xác nhận của Cty thì có được phép lưu thông hợp lệ không?

Không dùng bản photo công chứng được bác chủ thớt ợ.
E từng đọc báo đăng ở Tiền Giang có vụ xe mô tô loại 3 bánh Trung Quốc về VN bị nhân bản, 10 xe nhưng chỉ 1 giấy đăng ký và biển số bản gốc, 09 chiếc còn lại là xe 02 bánh cải tạo lại thành 03 bánh chạy bằng giấy ĐK photo.

Hạng B2
8/5/09
224
493
63
Re:Cà vẹt công chứng có xác nhận của Cty thì có được phép lưu thông hợp lệ không?

Cho em hỏi, trong trường hợp cạc vẹt công chứng ngân hàng bị hết hạn thì bị XXX phạt bao nhiêu ạ? 500k?

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
Chỉ có cavet photo từ Ngân Hàng và công chứng mới được ạh

Hạng B2
8/5/09
224
493
63
Chắc chắn là không được rồi, nhưng có bác nào biết mức phạt là bao nhiêu không ạ?

mgp confirmed
Hạng D
24/6/10
1.180
2.756
113
46
Q.7 TPHCM
Chắc chắn là không được nhưng em thấy các chổ cho thuê xe tự lái toàn đưa cavet photo