Hạng B2
16/6/15
240
1.743
93
HCM
Xây nhà ở, chưa tính nội thất, chỉ tính tiền hoàn thiện cho 1 trệt 3 lầu 1 sân thượng (80m2 sàn) thì hơn 3 tỉ. Còn giường tủ thì mua đồ gỗ thịt quăng vào. Ba mẹ thích xài đồ gỗ, nên cứ ra ngoài mấy cửa hàng bán đồ gỗ, thấy cái tủ giường nào thích thì mua rồi quăng vào nhà.
Em nghĩ nội thất gỗ mua sẵn bên ngoài là dễ bị lầm loại gỗ lắm nhé trừ khi chỗ quen biết.
Em lúc làm chừa bộ bàn ăn để tự mua. Sau 2 năm như răng rụng. Giờ vẫn gọi bạn làm nội thất đóng luôn.

Hạng D
23/5/12
1.943
77.724
113
Em nghĩ nội thất gỗ mua sẵn bên ngoài là dễ bị lầm loại gỗ lắm nhé trừ khi chỗ quen biết.
Trùm đầu nậu về gỗ cũng bó tay khi đã ra thành phẩm, thì người dùng cuối nhầm nhọt là chuyện bình thường

Hạng B2
16/6/15
240
1.743
93
HCM
Dạ. Nhiều bác cứ thích gỗ nguyên chất. Chứ em thấy làm công nghiệp bây giờ cũng rất bền nếu làm xịn. (Dù xịn thì giá thành cũng rẻ hơn gỗ nguyên). Mà gỗ công nghiệp nhiều màu sắc phù hợp với gu của nhiều người. Gỗ nguyên thường tông tối. Ai thích sáng sủa thì khó chọn lắm.

Hạng C
9/9/14
933
21.552
93
Em lúc làm chừa bộ bàn ăn để tự mua. Sau 2 năm như răng rụng. Giờ vẫn gọi bạn làm nội thất đóng luôn.
Thì ai cũng biết vậy, nhưng thế hệ 6x vẫn khoái gỗ thịt hơn. Mà em nghĩ 1 phần là do giá làm gỗ công nghiệp cũng mắc quá. Ví dụ như nhà em, 350m2, mà kêu nội thất vẽ và đóng, thì tiền chịu không nổi. Còn nếu ra ngoài mua tủ gỗ công nghiệp làm sẵn thì xuống còn nhanh hơn. Tựu chung là ít tiền nên chịu.

Hạng F
2/3/14
12.226
127.963
113
Thì ai cũng biết vậy, nhưng thế hệ 6x vẫn khoái gỗ thịt hơn. Mà em nghĩ 1 phần là do giá làm gỗ công nghiệp cũng mắc quá. Ví dụ như nhà em, 350m2, mà kêu nội thất vẽ và đóng, thì tiền chịu không nổi. Còn nếu ra ngoài mua tủ gỗ công nghiệp làm sẵn thì xuống còn nhanh hơn. Tựu chung là ít tiền nên chịu.
Gỗ công nghiệp MDF lõi xanh rẻ hơn gỗ thịt chứ nhỉ?

Hạng D
23/5/12
1.943
77.724
113
Dạ. Nhiều bác cứ thích gỗ nguyên chất. Chứ em thấy làm công nghiệp bây giờ cũng rất bền nếu làm xịn. (Dù xịn thì giá thành cũng rẻ hơn gỗ nguyên). Mà gỗ công nghiệp nhiều màu sắc phù hợp với gu của nhiều người. Gỗ nguyên thường tông tối. Ai thích sáng sủa thì khó chọn lắm.
Xét về khả năng chịu lực và chịu nước, nếu có điều kiện thì nên dùng gỗ tự nhiên (cộng phụ kiện tốt) cho phần bếp nếu xác định ở căn hộ chung cư lâu dài.

Hạng C
9/9/14
933
21.552
93
Gỗ công nghiệp MDF lõi xanh rẻ hơn gỗ thịt chứ nhỉ?
Nhà em mua đồ đóng sẵn, không có thiết kế, nên rẻ. Nói chung là nhà em, và họ hàng không giống các anh trên đây, không mang ra để phân tích được.