Tập Lái
21/6/12
20
23
3
Quan Go Vap
Chia sẻ cách học & thi bằng lái xe ở Mỹ

Chào mọi người, sau khi "tu thành chánh quả" tôi mở chủ đề này để chia sẻ cách học
và thi bằng lái xe hơi (commercial driving license) ở Mỹ. Bài viết chỉ viết lại theo kinh nghiệm thực tế của cá nhân tôi & có thể khác với cách học / thi ở tiểu bang khác.

Mong mọi người cùng đóng góp và chia sẻ thông tin để anh em thành viên otosaigon nào mới qua Mỹ định cư hoặc có nhu cầu thi bằng lái xe của Mỹ khi ở lại Mỹ trong thời gian dài cùng biết để học hỏi. Trân trọng

Phần 1: Lý thuyết
Các bạn vào trong google play hoặc Apple store để tải phần mềm DMV vào trong máy điện thoại của mình để có thể học mọi nơi, mọi lúc. Đường dẫn của em nó đây
https://apps.apple.com/us/app/dmv-genie-permit-practice-test/id513850893
Sau khi cài app vào máy di động xong, các bạn tìm bang mình muốn thi để chọn (ở Mỹ ngân hàng câu hỏi ; nội dung câu hỏi thi trắc nghiệm của bang lạnh sẽ khác bang nóng). Trong giao diện sẽ có các phần easy, hard, hardest và exam simulator
  • Trong phần easy có 5 đề mẫu (Practice Test 01 ~ 04), mỗi đề có 40 câu hỏi và bạn chỉ được phép sai 10/40 câu là đạt. Theo kinh nghiệm của tôi thì các bạn cứ vào thi thử thoải mái. Chọn sai thì phần mềm sẽ tự động chấm điểm bạn và báo cho bạn biết sai câu nào (sau khi làm xong hết cả 40 câu). Chỉ có 3 đề đầu là miễn phí, bắt đầu từ để thứ 04 là phải trả phí (10 USD/account) và các bạn có thể trả bằng Visa / Master card đều được.
  • Phần Hard: Có 4 đề mẫu, Đây là đề thi các dạng biển báo hiệu giao thông, có 25 câu hỏi và chỉ được phép sai 6 câu. Đề thi mẫu đầu tiên cũng là free, 3 đề trong Hard phải trả phí (Nếu bạn thanh toán cho phần easy rồi thì các đề trong hard sẽ hiển thị để bạn có thể thi được). Các biển báo thì cũng tương tự như ở Việt Nam thôi nên cũng khá dễ cho bạn nào khả năng tiếng Anh không tốt lắm
  • Phần Hardest: Có 3 đề thi mẫu và cả 3 đề phải yêu cầu bạn có tài khoản premium mới thi được
Bản thân tôi chỉ dùng tài khoản free (3 đề mẫu easy, 1 đề Hard) rồi reset lại các đề sau đó làm đi làm lại cho nhớ lý thuyết và các biển báo hiệu

Sau khi nhuần nhuyễn các nội dung đề mẫu bạn tìm trên mạng các trung tâm DMV gần mình nhất rồi đến đăng ký thi lý thuyết. Tùy theo tình trạng đông đúc hay không mà nhân viên có thể cho bạn vào thi ngay tại chỗ. Nếu thi đậu thì đóng phí (10 USD) lăn tay, chụp ảnh và nhân viên sẽ in cho bạn bằng lái giấy tạm, hẹn trong vòng 2 tuần gửi bằng lái PET đến địa chỉ mình đăng ký.

Lưu ý quan trọng: Theo luật Mỹ thì khi có bằng lái tạm này (Driving permit) không có nghĩa là bạn được lái xe một mình mà phải có người đã có bằng chính thức (Driving License) ngồi bên cạnh

Khi bạn đã đậu bằng lý thuyết thì các bạn có thể quay lại khu vực hướng dẫn ban đầu chọn ngày thi thực hành, hoặc bạn có thể vào trong web đăng ký thi thực hành tại địa điểm / ngày thi còn trống do mình chọn. https://go.nemoqappointment.com/Booking/Booking/Index/jst3d93jhe

Việc này rất thuận tiện vì không nhất thiết phải thi thực hành và lý thuyết ở cùng 1 địa điểm nhé. Nếu địa điểm và ngày mà bạn chọn thời gian quá dài (ví dụ phải 2 tháng sau mới có ngày / giờ trống) thì bạn vài chọn địa điểm thi thực hành khác. Kinh nghiệm của tôi và những người Việt mới qua Mỹ là nên chọn trung tâm nào ở vùng quê, hẻo lánh 1 chút thì ngày thi trống rất nhiều, có thể chọn ngày thi / giờ thi dễ dàng, giám khảo cũng xuế xòa hơn khi mình phạm các lỗi nhỏ (theo cảm nhận của các nhân tôi nhé)

Phần 2: Thi thực hành
Các bạn nên tới sớm hơn giờ hẹn để xem cách giám khảo chấm thi và người đi thi như thế nào. Ở Mỹ thì bạn sẽ dùng chính xe của mình đi thi, giám khảo sẽ kiểm tra xe có bảo hiểm còn hiệu lực không trước khi cho phép bạn thi.
  • Phần 1 - kiểm tra xe: giám khảo đứng sau xe ra lệnh cho bạn khởi động xe, đạp phanh xe, bật xi-nhan trái / phải xem đèn còn hiệu lực không ? Sau đó giám khảo đi vòng lên trước mũi xe, ra lệnh xi-nhan trái/phải mở đèn pha / cos; bật gạt nước rồi giám khảo ngồi lên bên cạnh ứng viên thi. Khi giám khảo nói nhanh hoặc lệnh nào chưa rõ thì bạn phải hỏi cho rõ lại trước khi tiến hành
  • Phần 2: thi sa hình, phần này chỉ là 1 sân rộng có đặt các trụ nón cụt làm tiêu cho phần thi đỗ xe song song, lùi chuồng. Bạn nào thi được phần đỗ xe song song và lùi vào chuống thì sẽ được giám khảo lệnh cho ra thi ngoài đường thực tế. Bạn nào rớt thì sorry nha, vào đăng ký thi lại. Nhưng ở bang của tôi (Gerogia) thì khi nào thi đậu mới phải đóng phí (20 USD)
  • Phần 3 - Thi ngoài đường thực tế: Các bạn sẽ điều khiển xe ra đường thực tế quanh trung tâm thi bằng, thông thường thì trên đoạn đường này (khoảng 10 phút chạy xe) có khá đủ các dạng giao thông như ngã 3, ngã tư, bảng báo Stop, đèn giao thông, giới hạn tốc độ,... Các bạn cứ bình tĩnh lái xe theo đúng hiệu lệnh của giám khảo (đi thẳng, rẽ phải / trái) là sẽ đậu thôi. Ghi nhớ là tới ngã tư có tín hiệu đèn và đèn đang đỏ thì mình phải dừng hẳn lại - chờ đèn xanh mới chạy cho dù chiều mình đi không có xe lưu thông, hoặc khi gặp bảng báo Stop thì phải cho xe dừng lại hẳn, quay đầu về 2 phía chiều đường kiểm tra tình trạng giao thông trước khi cho xe chạy tiếp. Nhiều bạn theo thói quen cứ để rà chân ga cho xe chạy chậm mà không dừng hẳn trước bảng Stop cũng bị đánh trượt !!!
Sau khi về lại trung tâm thi, nếu trượt thì giám khảo sẽ nói lại rõ lý do bạn trượt. Nếu đậu thì họ chúc mừng và bạn vào lại quầy thủ tục để lăn tay, chụp hình làm bằng lái chính thức. Nhân viên sẽ in bằng lái tạm (giấy A4) để bạn có thể sử dụng trong khi chờ bằng thẻ PET gửi cho bạn theo địa chỉ đã đăng ký, thường thì khoảng 7~ 10 ngày làm việc là bạn nhận được theo đường thư bằng lái chính thức của mình

Trên đây là phần chia sẻ kinh nghiệm thi bằng lái xe ô tô ở Mỹ mà tôi đã trải qua và chia sẻ lại cho các bạn. Xin lỗi vì bài viết nhiều chữ & không có hình ảnh minh họa. Tôi sẽ sưu tập lại các hình và cập nhật lại sau hoặc bạn nào có đóng góp thì chia sẻ cho mọi người cùng biết

Tháng 12/2019
Georgia, Hoa Kỳ
Hùng Nguyễn

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Chào mọi người, sau khi "tu thành chánh quả" tôi mở chủ đề này để chia sẻ cách học và thi bằng lái xe hơi (commercial driving license) ở Mỹ. Bài viết chỉ viết lại theo kinh nghiệm thực tế của cá nhân tôi & có thể khác với cách học / thi ở tiểu bang khác. Mong mọi người cùng đóng góp và chia sẻ thông tin để anh em thành viên otosaigon nào mới qua Mỹ định cư hoặc có nhu cầu thi bằng lái xe của Mỹ khi ở lại Mỹ trong thời gian dài cùng biết để học hỏi. Trân trọng

Tháng 12/2019
Georgia, Hoa Kỳ
Hùng Nguyễn

Chủ thớt có biết CDL commercial driving license là bằng lái cho đối tượng nào ko?

p/s theo hướng dẫn trên tôi ko nghỉ bạn nói về chuyện thi CDL

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tuấn Cali
Tập Lái
21/6/12
20
23
3
Quan Go Vap
Xin chào,
Thứ nhất : Ngôn ngữ - Tôi nghĩ vào trong diễn đàn của Việt Nam thì bạn nên dùng tiếng Việt, không phải là tôi không thể dùng tiếng Anh được (vì trước khi tôi sang Mỹ thì tại VN tôi đã làm việc cho một công ty Mỹ hơn 15 năm, đã từng là đánh giá viên của tập đoàn - World Head Quarter auditor - đi đánh giá chéo các nước trong khu vực)
Thứ hai: Chi phí - Không rõ bạn thi ở bang nào, còn bản thân tôi & BX thi vào tháng 9/2019. Chi phí thi lý thuyết (đóng sau khi thi đậu xong) là 10$, 2 tuần sau tôi thi thực hành ở 1 địa điểm khác (như đã đề cập trong bài do điểm thi lý thuyết của tôi full tới tháng 11/2019). Sau khi thi thực hành, tôi đóng 25$ (phí là 20 + 5 $ donation). Sau khi thanh toán xong tôi cũng không ngờ là rẻ đến vậy

Tập Lái
21/6/12
20
23
3
Quan Go Vap
Chủ thớt có biết CDL commercial driving license là bằng lái cho đối tượng nào ko?

p/s theo hướng dẫn trên tôi ko nghỉ bạn nói về chuyện thi CDL
Xin chào bạn & cũng xin bổ sung là sau khi thi lý thuyết đậu xong, DMV sẽ cấp cho các bạn bằng lái xe có ghi chú trong hạng là CP - lái xe phải có người trên 21 tuổi có bằng lái đi kèm). Sau khi thi đậu thực hành xong thì DMV sẽ cấp cho bạn bằng lái có ghi là class C

Vui lòng tham khảo định nghĩa trong đường dẫn sau : https://dds.georgia.gov/license-classes

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Tôi thấy bạn có lẻ post sai từ CDL.

Vậy xin hỏi bạn nạp đơn xin bằng lái gì ở bang Georgia? Trã lời đi mềnh sẽ nói tiếp câu chuyện

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Xin chào bạn & cũng xin bổ sung là sau khi thi lý thuyết đậu xong, DMV sẽ cấp cho các bạn bằng lái xe có ghi chú trong hạng là CP - lái xe phải có người trên 21 tuổi có bằng lái đi kèm). Sau khi thi đậu thực hành xong thì DMV sẽ cấp cho bạn bằng lái có ghi là class C

Vui lòng tham khảo định nghĩa trong đường dẫn sau : https://dds.georgia.gov/license-classes
Tôi thấy bạn có lẻ post sai từ CDL.

Vậy xin hỏi bạn nạp đơn xin bằng lái gì ở bang Georgia? Trã lời đi mềnh sẽ nói tiếp câu chuyện
tôi đã có câu trã lời: Bằng C

Case closed!

• Like
Reactions: cpkhanhhung
Hạng F
11/1/10
6.130
59.641
113
Thớt hay. Các bạn mới định cư có thể cần đến. GA có vụ thi thử vậy cũng dễ hơn nhiều bang khác.
Tuy nhiên, bạn thớt cần hiểu cho rõ từ CDL, nó có nhiều loại nhưng luôn có mục đích commercial. Bằng C mà bạn thi là non-commercial nên ko thể dùng tên gọi này. Ai muốn lấy bằng CDL thì phải vào trường học ít nhất 6 tháng, trước đó phải test tiếng Anh và 1 số lớp khác. Chi phí thì hình như tính bằng nghìn đô trở lên.
Chào mừng bạn đến nước Mỹ và bang Georgia!

• Like
Reactions: bacai
Tập Lái
21/6/12
20
23
3
Quan Go Vap
Thớt hay. Các bạn mới định cư có thể cần đến. GA có vụ thi thử vậy cũng dễ hơn nhiều bang khác.
Tuy nhiên, bạn thớt cần hiểu cho rõ từ CDL, nó có nhiều loại nhưng luôn có mục đích commercial. Bằng C mà bạn thi là non-commercial nên ko thể dùng tên gọi này. Ai muốn lấy bằng CDL thì phải vào trường học ít nhất 6 tháng, trước đó phải test tiếng Anh và 1 số lớp khác. Chi phí thì hình như tính bằng nghìn đô trở lên.
Chào mừng bạn đến nước Mỹ và bang Georgia!

Xin chào, đây là bằng lái của tôi (đã che các thông tin cá nhân để bảo mật thông tin). Với bằng này, tôi có thể lái xe có tổng trọng lượng dưới 26.000 Lbs, xe rơ mooc dưới 10.000 Lbs và tất cả các loại xe RV (xe kiêm nhà di động). Trước khi vào Mỹ, tôi cũng nghe nói này kia là khó & đắt lắm,..., nhưng sau khi trải nghiệm thực tế rồi mới thấy nhẹ nhàng hơn ở VN nhiều (tất nhiên là phải lái xe cứng ở VN rồi - hoặc khi qua Mỹ có thầy dạy kèm người Việt - khoảng 75 ~ 80 USD/giờ dạy kèm thực hành bằng chính xe của mình ở bang Georgia).
Cũng chỉ muốn chia sẻ thông tin những gì mình biết & đã trải nghiệm cho anh em nào mới qua Mỹ định cư có thêm thông tin tham khảo thôi
Rất tiếc là cái invoice bill mà DMV in ra khi đóng tiền tôi đã bỏ sọt rác rồi nên không còn bằng chứng show cho các bạn :-(