Hạng B1
31/8/16
50
39
18
36
Cách đây 5 năm em có đi phượt, điện thoại dỏm mạng mẽo ko ngon lành như giờ, em cũng nhìn cột Km để biết mình đang đi tới hay đi ngược. Em nhớ hồi đầu Google map nó ko có chỉ hướng như giờ có thể đt em lúc đó ko có, mở map lên thấy mình trên đường nhưng ko biết mình đi hướng nào. Lúc chạy xe qua Cam với Thái cũng nhìn cột Km phán đoán đường ra biên giới lúc về do lạc mịa nó mất thằng trưởng nhóm, hồi đấy cũng qua cung ko mua sim xiếc gì, vừa đi vừa run. Và ngay cả bây giờ để giết thời gian em cũng hay nhìn cột km đếm khi lái xe :D.

Tập Lái
5/10/19
36
17
8
41
Về khoảng cách, cây cột này không còn chính xác nhiều do một số địa phương có tuyến đường khác ngắn hơn. Vd: cao tốc Long Thành Dầu Giây rút ngắn khoảng cách đáng kể từ SG đến các tỉnh (tầm 10 km). Google Map chuẩn man.

16/8/19
173
123
43
Bác ghi nhầm nhé, 154 = 256.5 - 102.5
Cho e hỏi là làm sao biết được Cầu Đất nằm tại Km256+500??
Bài viết hay, lâu lâu bỏ công nghệ cho cái đầu đất :confused: này vận động tí.
cảm ơn bác đã cập nhật
Mốc Cầu Đất do em đi lại nhiều, tour guide tuyến điểm nên để ý mới biết ạ :D
Thường dân HDV sẽ để ý rồi thông báo cho khách, hoặc để ý những biển báo bên đường, riết hình thành thói quen và nhớ luôn mốc những địa điểm hay đi

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Em còn nhờ đâu đó năm 2005, khi mà công nghệ chưa chuẩn thì em hay có cuốn atlat theo xe. Cứ đi đâu là em dùng cây thước đo và tính tỉ lệ là ra được địa điểm cần đến, và công nhận tại thời điểm đó, các cột mốc chỉ đường là thứ rất hữu hiệu để mình chia sẻ nhau địa điểm cần đến. Cũng đôi khi đi bị lạc tùm lum, lại phải đọc các lý trình của biển cắm ở các đầu QL, Tỉnh Lộ để đi tiếp.
Cảm ơn Bác chủ đã chia sẻ!

bia confirmed
Hạng B1
21/6/07
80
92
18
Lúc trước, tìm bạn bốn phương, ca nhạc theo yêu cầu... hay dùng địa chỉ theo km số...

Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
Khoảng cách giữa 2 đơn vị hành chính, ví dụ: Sài Gòn- Nha Trang là tính từ đâu đến đâu?

Hạng D
4/3/08
1.054
2.129
113
53
Thủ Đức
Khoảng cách giữa 2 đơn vị hành chính, ví dụ: Sài Gòn- Nha Trang là tính từ đâu đến đâu?
Người ta tính từ bưu điện trung tâm
cách đánh số nhà, lý trình: Từ Bắc - Nam /đông tây
Trước đây e được dạy vậy:D

• Like
Reactions: TigerCar
Hạng B2
15/8/15
118
3.057
94
Sài Gòn
Bài viết hay quá a, nó có thể giúp ích cho các tài xế xác định vị trí với đội cứu trợ nếu xe đang hư trên đường vắng :D