Hạng F
11/1/10
6.130
60.147
113
bác @gakho : con bác học dentist à, không hiểu bây giờ ở mẽo ngành này đầu vào vẫn là hạn chế, hay là open rồi.
Em có kinh nghiệm lập ra 1 nhóm hơn 10 năm làm financial report, tax, SOA, superfund,..., cho hội dentist và doctor ở Úc nên có khá nhiều info (nay bán rồi).
Đội bs phẫu thuật ở đó, cững cáp thì khoảng gần 40 thu nhập cơ bản (pre-tax) >300K/y, ngon thì >800K.
Hội dentist thì thằng cùi nhất trong đám em làm cũng >500K/y; thằng ngon nhất thì mở phòng răng riêng (2 bs, 4-5 nhân viên), làm 6 ngày/tuần thì riêng nó khoảng 3 triệu/y (pre-tax).
Cho đến 2010 gì đó bọn úc nó open đầu vào cho cả dentist và veterinarian, các chú ra trường ko có việc kêu la ầm ĩ (trước đó thì đồng ý đến vùng naò xa xa làm, tiền shakehand cũng ít nhất 200K).
Dentist Úc có giá kinh nhỉ. Ở Mỹ thì dentist có vẽ được đánh giá thấp hơn bs, riêng với bs phẫu thuật thì càng ko thể so sánh. Nha sỹ nếu ko mở phòng nha thì thu nhập cũng khá khiêm tốn. Riêng khu mình ở chủ yếu là Việt, Hàn và TQ nên lượng nha sỹ đang thừa, đâm ra khó kiếm việc và lương thấp nếu ko chịu đi xa.
Years of Experience and Dentist Salary
The median annual wage for a dentist, according to the Bureau of Labor Statistics, is $158,120. This means half of dentists earn less, and half earn more. At the low end of the scale, fewer than 10 percent of dentists earned less than $70,000 per year.

Which doctor is paid the most? At the top end, the highest 10 percent (which includes oral surgeons) earned $208,000. This means that a dentist earns a median monthly salary of about $13,100. Factors such as the number of hours worked, complexity of the patient mix, specialty and location can influence the dentist median pay/annual salary.

According to PayScale, there is a positive correlation between the number of years in practice and earnings. According to its projections, the trend looks like this:

• 0-5 years: $120,000
  • 5-10 years: $137,000
  • 10-20 years: $149,000
  • 20+ years: $155,000.

Hạng B2
13/12/05
350
4.827
93
51
bác @cpkhanhhung: có lẽ nhóm em làm bên Úc thuộc nhóm trên; nhưng nhóm dưới cũng khá lắm (cái này em hỏi bọn dentist partnership trong cty rồi) (nhưng mà là ngày xưa, khi còn áp quota đào tạo).
Ah, mà tiền em nói là AUD nhé, tức là trung bình khoảng 0.8USD thôi.

Hạng D
16/3/09
3.296
52.069
113
www.tet.com
Cái trường của thầy Tony, lúc đầu ở khu Công Ích bên Phạm Hữu Lầu, sau đó dời ra HQV.

Tôi nhớ chị @NắngSG có giới thiệu trên CNL này cách đây 5-6 năm, nhiều hơn 1 lần ... Giá rẻ, giáo viên Anh - Mỹ 100%.

Tôi có cho con tôi đi học ở đó 2 mùa hè, nhưng không thấy CNL cho con học ... Có lẽ là vì rẻ quá ... Học có 1tr/tháng ... Dân ta thì thích trường nổi tiếng, giá cao như ILA, VUS ... Tâm lý tiền nào của đấy mà :)

Bây giờ thấy con chị Nắng thành công, lại xin contact ào ào ... Được vài bữa chắc chắn cũng chạy qua trường ... mắc tiền hơn cho coi!

:3dcuoigif:
5-6 năm trước con học mẫu giáo mờ :)

• Like
Reactions: NắngSG
Hạng B2
21/6/11
431
28.200
93
50
Q.1 HCMC
Chúc mừng gia đình chị Nắng

Nhưng style của chị nắng là "down to the Earth" để ... nổ :)

Mà con giỏi như vậy cũng xứng đáng để nổ .

Con em vào trường làng, muà đầu tiên rồi học most B's :) Nhưng giỏi hơn em thời xưa vì C's như bánh canh :)

(con anh @cpkhanhhung & @Rameses chắc most A's :) )
Straight A+, nên tôi không lên đây ba hoa con cái nữa.

Hạng D
25/12/12
1.476
13.408
133
Tp.HCM
Em biết không? Có một câu rất đúng với chị mà bạn bè, bà con chị đều luôn nói thẳng vào mẹt chị :”Mẹ vụng thì con khôn”. Chị cứ thả rông con từ nhỏ, chỉ siêng hun hít và tám với tụi nó như bạn bè, ngoài ra chẳng làm gì cả, kêu tụi nó làm hết, từ dọn nhà, trồng cây, nấu cơm, giặt đồ... mỗi đứa một việc, chị lãnh việc đi chợ là xong rồi đó kakkkaaa... Mẹ mà làm thì tụi nó ngồi chơi game à? Lâu lâu cũng có đứa hỏi:”Ơ? Vậy mom làm gì?” Thì vẫn là một câu:”Tui đi kiếm gạo, thịt, rau ... đưa về đây rồi, bạn nào thích thì đổi việc với tui:”
Hay quá quoại ơi !

• Like
Reactions: NắngSG
Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Chị chia sẻ sớm em lấy kinh nghiệm bắt F1 chúng nó làm bớt việc nhà, em đỡ mệt. Mà giờ tụi nó cũng biết làm nhiều thứ hơn. :)
Con nít đó, tụi nó như tờ giấy trắng, muốn vẽ gì thì vẽ khi còn trắng tinh, Ông già chị dạy vậy nên cứ theo thôi, mẹ cực xíu khi con còn nhỏ, nhưng rồi sẽ từ từ đỡ. Khi mới tập cho tụi nó thì nhà sẽ dơ, chén ly sẽ bể, cây sẽ chết queo... nhưng không sao cả, ai bắt đầu cũng vậy. Con của bác lớn rồi mà vẫn phụ được là bác quá giỏi rồi!

Hạng D
21/4/10
3.121
36.135
113
HCM city
Con em trạc con chị Nắng!
Trong hè vừa rồi em cũng tìm hiểu gần chục trung tâm tư vấn, gặp gỡ gần chục trường, thông tin em nhận được tóm tắt như sau, có sai nhờ mọi người sửa dùm cảm ơn:
  • Trường công Úc không có học bổng cho du HS nhưng học phí thấp hơn
  • Trường tư học phí cao hơn trường công tầm 20%, có học bổng từng năm: năm lớp 10 tối đa 30% học phí, Năm 11 tối đa 25% học phí
  • Yêu cầu GPA lớp 9 8.0 trở lên
  • Chứng chỉ IELTS 6.5 trở lên (Toefl em không biết)
Không biết con chị Nắng được HB như thế nào, nếu 100% trong cả 3 năm cấp 3 thì thật sự đáng mừng
Thông tin mình nắm được nếu có sai nhờ mọi người sửa giúp!
P/S : em chỉ tìm hiểu các trường trong khu Nam Úc
Học bổng từng năm thôi anh. Không có chính sách cho 3 năm cấp 3 đâu.
Đó cũng là cách tạo động lực cho học sinh phải cố gắng học để năm sau có học bổng tiếp.

• Like
Reactions: ve sau and NắngSG
Hạng D
15/12/06
1.211
5.221
133
39
Thấy mọi người ỡ đây tâm huyết cao lắm đễ cho con đi du học!

Chúc anh chị và các cháu mọi thứ đều thuận lợi!

Em chĩ khuyên một điều phãi hướng các cháu hoà nhập vào xh nc ngoài mới mong tiến bộ nhanh dc!