Tập Lái
9/11/18
2
2
3
22
Chào bác TamQuy. Em cbi lấy honda city 2018, thật sự giữa cái ma trận xe và phụ kiện e rất bối rối. Đến bgio e vẫn lăn tăn e city dù e đã cọc, nhưng sau khi tình cờ đọc được bài của bác, trước hết e xin chân thành cảm ơn những chia sẻ vô cùng quý báu và thiết thực của bác. Dù k phải là mem của trang web nhưng e đã đăng ký để viết đôi lời này. Mong bác và ace trong diễn đàn luôn mạnh khỏe, lái xe an toàn. E xin chân thành cảm ơn ạ.

• Like
Reactions: TamQuy
Tập Lái
9/10/18
9
2
3
32
Vậy hả, dự định làm những gì.
Trước mắt e Dán film 3M Crystalline , lót sàn da, lót cốp da, lót chống trầy lên xuống , bọc lớp áo da ghế trước.
Sau này đi chán rồi e lên full bộ body kit Modulo của hãng nhìn cho lạ.
Bác mua ở Vũng Tàu hay đâu???

• Like
Reactions: LB.Poli
Tập Lái
23/3/07
13
1
3
tiện nói về camera hành trình thì mai có đợt flashsale nên mình sẽ săn 1 cái xiaomi yi 2k. Cấu hình tốt trong tầm giá.
Bác nhắn dùm em địa chỉ dán 3M với
em mới làm bảo hiểm thay kính trước do đá văng vào, giờ phải dán lại, giá khoảng bao nhiêu vậy bác

12/7/18
377
190
58
34
BIÊN HÒA - ĐỒNG NAI
Đầu tuần chào các bác. Em có một thông tin dành cho các bác về điều hòa của Honda đây. Sau những gì em có được kiến thức về cái điều hòa góp nhặt qua từng bài viết trên từng diễn đàn. Giờ em có 1 kết luận như sau. Cái điều hòa bản CVT của city được setup tại 1 mức độ lạnh cố định (ví dụ là X độ). Tới đây cảm biến temperature sensor tự động ngắt dàn lạnh đến 1 nhiệt độ X1 độ thì nó lại bật và vòng xoay cứ thế xoay đều ( hoặc cũng có thể nó duy trì ở 1 nhiệt độ X cố định và chạy liên tục ) Vấn đề ở đây tại sao ai cũng nói honda điều hòa kém hơn các hãng khác vấn đề là ở chỗ cái con cảm biến nhiệt dộ dàn lạnh này. Cái con cảm biến nhiệt độ dàn lạnh ở city được hãng honda setup nhiệt độ cao hơn so với con cảm biến ở dàn lạnh toyota -> tới đây các bác hiểu ra vấn đề lý do tại sao toy cứ lạnh sâu hơn city. Theo em được biết sài gòn có 1 chỗ có thể thay được con cảm biến này và setup ở 1 nhiệt độ lý tưởng nhất ( nhiệt độ mà ở đây dàn lạnh đạt nhiệt độ thấp nhất mà ko bị tổn thương dàn lạnh , gãy vỡ hoặc đông đá dàn lạnh). Điều này áp dụng tương tự trên TOP. Có điều trên top là bảng điện tử có thể người ta can thiệp bằng cách sensor nhiệt độ + chỉnh lệch đi thông số ( Ví dụ bác chỉnh nhiệt độ 26 nhưng dàn lạnh nó hiểu 24, làm lệch đi 1 vài độ gì đó hay sao đó....) Sáu đó người ta có test và đạt được kết quả khá là ấn tượng. Nhiệt độ ngoài trời là 35*, nhiệt độ trong xe tại mức max và gió 1 tại cửa gió ra là 6 độ. Nếu tăng lên gió 2,3,4 có thể nhiệt độ sẽ xuống mức 2,3 độ. Em đã có trao đổi qua với bác chủ chuyên hack điều hòa và bác ấy đã nói suy luận của em hoàn toàn chính xác cho dù bác ấy ko có giải thích hay đề cập nguyên lý tại sao cho ra kết quá như vậy. Còn việc để thay sensor và sét lại cái nhiệt độ cảm biến này thì phụ thuộc vào tay nghề và kinh nghiệm của người làm. Ngoài ra có thể kèm theo 1 bước là dời hẳn két làm mát sát với dàn nóng luôn sẽ cho ra hiệu quả tốt nhất. Còn với em thì em thấy cũng khá hài lòng với điều hòa hiện tại nên ko cần chế cháo gì cả.
Ngoài ra còn 1 thói quen nữa em thấy cũng nhiều bác hay làm là hay tắt A/C khi cách nhà còn 500m. Điều này thì tốt cho dàn lạnh. Tuy nhiên nếu bác nào xài điều hòa cơ thì sẽ thấy rằng khi các bác tắt A/C nhưng các bác vặn ko max lạnh hoặc vặn lạnh nấc 3,4 thì chỉ cần 10s là xe các bác "nóng" ngay tức khắc do A/C đã tắt mà cửa gió bên nóng vẫn còn mở. Vậy theo em các bác cứ max lạnh, gió 1,2 là ngon nhất cho dù đến khi gần về nhà tắt A/C thì các bác vẫn còn đủ hơi lạnh phà phà.
P/s: theo 1 số nguồn check nhiệt độ tại cửa gió honda city max lạnh. gió nấc 1 nhiêt độ là 13 độ.

Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Bác phân tích khá đúng về đh của City, con Top đh của nó thông minh hơn do dùng nhiệt độ chỉnh, ta cũng có thể hiểu là nó dùng cảm biến khác so với điều hoà cơ dùng mức tăng giảm theo núm vặn. Chính vì vậy mà đh Top có vẻ khá hơn, em mua từ tháng 3, lúc mua về cũng lo về đh nên có gắn ống bảo ôn ngay, do ko gắn keo nên 1 thời gian ống bị lệch phải tháo ra chỉnh, em tháo luôn ra để test xem có bị nóng ko. Kết quả là dù tháo ống bảo ôn che khe hở thì xe vẫn bt ko bị nóng khi chạy giữa trưa hè.