Hạng B2
19/12/10
323
419
63
Chủ thớt chịu chơi quá, mua bản E về độ chế theo sở thích cá nhân cũng rất hay. Mình cũng khoái Civic 1.8E nhưng phải chờ lâu mới có xe nên múc luôn Corolla Altis 1.8E CVT. Xét về giá ở thị trường Thái thì Altis 1.8E mắc hơn Civic 1.8E một chút xíu, nhưng về VN Civic 1.8E lăn bánh 877 tr là quá chát, chứng tỏ bọn HD ăn dày quá. Xe mình lăn bánh kèm BH có 765tr thôi, chấp nhận xe xấu để tiết kiệm 100tr đổ xăng mình cho là cũng xứng đáng.

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Em cập nhật tình hình civic 1.8E 2018 của em :
Hôm nay e mới đi bảo trì 30k km. Tính từ lúc mua đến giờ thì mới chỉ có 15 tháng. Tình trạng hư bắt đầu xảy ra rồi :
  • Đầu tiên là acquy. CVDV lúc trưa báo acquy bị yếu có thể chết bất cứ lúc nào. Đến tối thì hỏng. Giờ đang ngồi chờ bác @kien_viet thai đến cứu.
  • Thước lái có vấn đề : Đánh lái qua trái hay phải đều nghe tiếng lục cục rất khó chịu. CVDV ghi nhận báo hãng. Qua tuần mới có hướng xử lý.
Ngoại trừ hai vấn đề đó ra thì xe vẫn chạy rất ngon.
Ngoài đi làm SG-BD thì em cũng chỉ mới đi xa vài lần. Lần xa nhất là SG-Đà Nẵng vào dịp tết. Em đi sáng sớm ngày 30 tết và về tới tầm 20h tối 30, vừa kịp đón giao thừa. Xe đi rất sướng, lên cao tốc cruise control xài ngon. Em cũng có đi SG-Cần thơ, SG-Hậu giang vài lần. Gầm không quá thấp. Em chưa gặp bất kỳ vấn đề gì về gầm thấp cả.
Đèn led order ở Amazon sau hơn 12 tháng sử dụng vẫn rất sáng. Nếu hỏng e sẽ thay bóng led tiếp. Philips sẽ là ưu tiên 1.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Chủ thớt chịu chơi quá, mua bản E về độ chế theo sở thích cá nhân cũng rất hay. Mình cũng khoái Civic 1.8E nhưng phải chờ lâu mới có xe nên múc luôn Corolla Altis 1.8E CVT. Xét về giá ở thị trường Thái thì Altis 1.8E mắc hơn Civic 1.8E một chút xíu, nhưng về VN Civic 1.8E lăn bánh 877 tr là quá chát, chứng tỏ bọn HD ăn dày quá. Xe mình lăn bánh kèm BH có 765tr thôi, chấp nhận xe xấu để tiết kiệm 100tr đổ xăng mình cho là cũng xứng đáng.
Corolla Altis hoàn toàn ko xấu nha bác. Những người đứng tuổi như mình (U50) đi rất ok. Có điều cũng phải đợi chứ ko có ngay. Civic này em chả cọc kiết gì. Em chồng tiền xong lấy luôn. Chắc e lấy mất suất của bác nào đó thì phải. Tội lỗi ghê :) Đi chiếc này nhiều lúc thấy mình trẻ trâu thiệt chứ. Keke.

Hạng F
22/7/13
8.950
39.916
113
Accu thì tầm đó hư phải rồi khỏi bàn, thước lái đúng có mấy lô bị lỗi, đánh hết lái mà sượn 1 chút, kêu cụp cụp là nó đó!
Báo Dealer cbi đồ thay thôi, vì xe con bảo hành.

Hạng B2
13/10/14
170
23
18
31
Đi quen 1 con 10 năm mới đổi xe mới nên chưa quen là điều dễ hiểu thôi cụ. Civic em thấy căn bản là một con xe ổn thỏa trong pk sedan C. Cái dáng em nó nhìn tương đối dễ chịu, đi zin hay có độ đồ lên nhìn vẫn không bị kệch cỡm, thiên cưỡng => nói chung là khá thích.:)

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác chạy 15th mà 30k thì cũng hơi chiến đấy, mình 15th chưa được 1/2 của bác. Bình accu như vậy là bền đó dù thời gian ko nhiều nhưng chạy nhiều km thì tính ra cũng không phải tệ. Còn thước lái thì đáng quan ngại, bác cứ mang vào hãng cho nó xử lý. Không thể chấp nhận một chiếc xe mang tiếng N/K mà chất lượng lại như vậy được.

Hạng B2
12/6/16
133
26
28
34
Đổi sang một thương hiệu khác thì sẽ có nhiều thứ chưa quen thôi, lâu dần quen tay lái, quen hơi xe lại khác ngay. Civic em thấy điểm mạnh nhất là dáng em nó cứng cáp, hiện đại nhìn rất thuận mắt. Còn vụ ồn thì cũng trong tầm kiểm soát được :D

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Sau 2 tuần chờ đợi Honda Việt Nam ship hàng vào, cuối cùng xe e sau khi thay thước lái mới đánh lái lại êm ru bà rù như lúc xuất xưởng. Honda Việt Nam trả hết chi phí mình chỉ việc ký giấy thôi. Quá cool !

Hạng B2
11/6/16
118
14
18
42
Đợt em đổi xe cũng thế, dễ bị đau lưng, mỏi cổ. Sau đó, chỉnh lại ghế con mới cho vừa người, đi 1 thời gian thì hết ngay. Bản thân Civic hay mấy con Honda không gian khá tốt, đi cũng nhanh cảm giác thoải mái hơn.

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Cái tật lang thang ngày 11/11 không bỏ được. Năm nay, 11/11/2019 em lại lên Aliexpress ngó nghiêng và rinh về vài món :
1. Head Unit : Teyes CC2 2/32 GB cho Civic 2017-2018. Giá ngày 11/11/2019 giảm còn 246.75$. Họ tặng cho cái camera de UHD luôn. Góc quay 165 độ rõ vật vã.
Chia sẻ kinh nghiệm mua và sử dụng xe Honda Civic 1.8E 2018

2. Camera hành trình Teyes X5. Góc quay 170 độ. Chất lượng Full HD 1080p. Gắn trực tiếp vào Head Unit luôn. Có chức năng cảnh báo va chạm, lệch làn v.v... Giá : 54.08$

Sau khoảng 15 ngày thì hàng về đến.
Head Unit thì em tự gắn. Camera de thì phải nhờ bên Mạnh Quân Auto gắn dùm vì đi dây hơi rườm rà. Giá 200k. Camera hành trình em cũng tự gắn luôn vì khá dễ.
Điều đặc biệt là Teyes có đội ngũ kỹ thuật khá là good. Em thắc mắc gì hỏi là họ trả lời ngay. Em hỏi về Canbus họ cũng tư vấn tận tình lắm.
Head Unit có chức năng hiển thị thông số máy lạnh, hiển thị cửa đóng mở, tốc độ xe chạy, đèn cos, pha khi bật, tắt.

Kết hợp với camera hành trình để có chức năng ADAS, cảnh báo va chạm, cảnh báo lệch làn, cảnh báo khoảng cách còn lại với xe phía trước, cảnh báo khởi hành khi hết kẹt xe, đèn xanh v.v...

Head Unit có sẵn khe cắm sim 4G nhưng em không dùng. Em có thiết bị 4G phát wifi cho cả xe rồi. GPS rất nhạy. Em cài thêm phần mềm dẫn đường Vietmap (600k).
Tất tần tật cho vụ 11/11 này khoảng tầm 9tr. Ngon, bổ mà rẻ nữa. Hehe.
3. Nhân tiện ghé Mạnh Quân auto gắn camera de, em gắn luôn bi gầm GTR để đi đêm cho sáng hơn chút. Đèn led em thay mặc dù có sáng nhưng vẫn không đủ. Giá : 3000k.
Sau 20 tháng em đã đi dc 40k km. Xe vẫn êm và tăng tốc ngọt ngào. Nói chung là hài lòng với em nó.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/8/14
131
17
18
35
Xe mới chưa có hơi người thôi, ngồi riết rồi thoải mái ngay ấy mà. Con nào cũng thế. Nhưng công nhận cụ thớt chịu khó chăm nom em Civic thế, nhìn ngoại thất phía ngoài, bộ đèn đến tối nhìn là lạ, hút mắt đấy.

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Cái tật lang thang ngày 11/11 không bỏ được. Năm nay, 11/11/2019 em lại lên Aliexpress ngó nghiêng và rinh về vài món :
1. Head Unit : Teyes CC2 2/32 GB cho Civic 2017-2018. Giá ngày 11/11/2019 giảm còn 246.75$. Họ tặng cho cái camera de UHD luôn. Góc quay 165 độ rõ vật vã.
View attachment 2091426
2. Camera hành trình Teyes X5. Góc quay 170 độ. Chất lượng Full HD 1080p. Gắn trực tiếp vào Head Unit luôn. Có chức năng cảnh báo va chạm, lệch làn v.v... Giá : 54.08$
View attachment 2091430
Sau khoảng 15 ngày thì hàng về đến.
Head Unit thì em tự gắn. Camera de thì phải nhờ bên Mạnh Quân Auto gắn dùm vì đi dây hơi rườm rà. Giá 200k. Camera hành trình em cũng tự gắn luôn vì khá dễ.
Điều đặc biệt là Teyes có đội ngũ kỹ thuật khá là good. Em thắc mắc gì hỏi là họ trả lời ngay. Em hỏi về Canbus họ cũng tư vấn tận tình lắm.
Head Unit có chức năng hiển thị thông số máy lạnh, hiển thị cửa đóng mở, tốc độ xe chạy, đèn cos, pha khi bật, tắt.
View attachment 2091454
Kết hợp với camera hành trình để có chức năng ADAS, cảnh báo va chạm, cảnh báo lệch làn, cảnh báo khoảng cách còn lại với xe phía trước, cảnh báo khởi hành khi hết kẹt xe, đèn xanh v.v...
View attachment 2091449
View attachment 2091450
Head Unit có sẵn khe cắm sim 4G nhưng em không dùng. Em có thiết bị 4G phát wifi cho cả xe rồi. GPS rất nhạy. Em cài thêm phần mềm dẫn đường Vietmap (600k).
Tất tần tật cho vụ 11/11 này khoảng tầm 9tr. Ngon, bổ mà rẻ nữa. Hehe.
3. Nhân tiện ghé Mạnh Quân auto gắn camera de, em gắn luôn bi gầm GTR để đi đêm cho sáng hơn chút. Đèn led em thay mặc dù có sáng nhưng vẫn không đủ. Giá : 3000k.
Sau 20 tháng em đã đi dc 40k km. Xe vẫn êm và tăng tốc ngọt ngào. Nói chung là hài lòng với em nó.
Trang đầu bác chủ nói civic ồn quá, là bác so với xe cũ à ?

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
bác chủ cho em hỏi là đèn hậu civic 1.8E là bóng halogen hay bóng led vậy?
Đèn hậu và tất cả các đèn khác (ngoại trừ đèn daylight có sẵn) đều là bóng dây tóc nha bác. Em đã thay hết tất cả sang led. Ưu điểm của nó là sáng mạnh hơn, ánh sáng đẹp hơn, ăn điện ít hơn và bền hơn bóng dây tóc rất nhiều.

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Trang đầu bác chủ nói civic ồn quá, là bác so với xe cũ à ?
Dạ, ồn so với xe cũ của em. Và càng ngày càng ồn do lốp mòn. Nếu thay lốp mới em nghĩ chắc đỡ hơn đó bác.

Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Đi quen 1 con 10 năm mới đổi xe mới nên chưa quen là điều dễ hiểu thôi cụ. Civic em thấy căn bản là một con xe ổn thỏa trong pk sedan C. Cái dáng em nó nhìn tương đối dễ chịu, đi zin hay có độ đồ lên nhìn vẫn không bị kệch cỡm, thiên cưỡng => nói chung là khá thích.:)
Dạ, sau khoảng 1 tháng thì em hết đau lưng rồi. Tính đến hôm nay là được 8 tháng rồi. Em quyết định xuống tiền Civic cũng vì dáng nó đẹp quá và có xe sẵn (chắc suất của bác nào đó). Quyết định này cũng do lần trước em mua Chevrolet Vivant bị nhiều người chê xấu quá. Mặc dù Vivant đi rất sướng và đáng tiền nhưng vẫn bị chê do : "xe gì mà giống cái trứng vịt gắn trên 4 cái bánh quay quay". :(

• Like
Reactions: Linh74
Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Dạ, ồn so với xe cũ của em. Và càng ngày càng ồn do lốp mòn. Nếu thay lốp mới em nghĩ chắc đỡ hơn đó bác.
Có mấy thớt chống ồn cho crv, anh thử chưa? Hoá ra civic ồn hoen caren ?

• Like
Reactions: eric_dn
Hạng C
5/1/08
706
3.028
93
TP.HCM
Em tiếp cái vụ những chức năng hữu ích trên Civic mà xe cũ không có và theo em là nó rất đáng giá.

1. Brake hold : Đây là chức năng mà e cho là rất hay đặc biệt là ở Sài gòn vì hay kẹt xe. Tuyến đường em đi làm là SG-BD và đi QL1A qua KCN Vĩnh Lộc. Chổ này rất hay kẹt xe. Khi đã bật Brake hold, nếu xe dừng thì lập tức chân thắng sẽ tự động giữ. Đệm ga thì sẽ nhả thắng. Em dùng cái này thường xuyên rất khỏe chân.

2. Thắng tay điện tử : Nhìn rất đẹp và gọn gàng.

3. Về chuyện xăng : Em chỉ đổ A95 cả xe cũ và mới. Đi xe cũ mỗi tuần em phải đổ tầm 1tr - 1,3tr tiền xăng. Xe civic ăn xăng khá tiết kiệm. Mỗi tuần em chỉ đổ khoảng 600k - 650k. Em chỉ mới đi xa tuyến SG - Cần Thơ thì đồng hồ xe báo chỉ có 4.9 lít / 100km. Rất hài lòng.