Hạng F
22/7/13
8.983
40.280
113
Đã kiểm tra độ sáng đèn, quả này quá tuyệt vời
Ánh sáng quá chói chang

img_4742-jpg.335615

Ánh sáng gom, ban ngày nó như thế này thì ban đêm chắc là sáng hơn 1 tí
img_4743-jpg.335616
img_4744-jpg.335617

Phần đuôi có gai vặn nên dễ lắp đặt
img_4745-jpg.335618
img_4746-jpg.335619
img_4747-jpg.335620
img_4748-jpg.335621

img_4769-jpg.335624

img_4768-jpg.335623

Không còn điểm nào chê
Bác ơi! có đèn bi dzin nào hình oval cho xe city hay crv 2012 ko giới thiệu em với! em tìm đc 1 cái hình led nhưng sợ nó ko sáng thì cũng phiền

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
đẵ bọc xong ghế rồi, cám ơn bác xù nhé, tui chụp được có 2 hình này
Ôi em xem hình này thấy mừng quá, băng ghế sau hình như giống y chang, bác kéo cái bọc dưới ghế cho nó thẳng lại là đẹp.
Chỉ có cái tỳ tay là không có bọc, uổng ghê,...
Hy vọng với cái bọc ghế này bác sẽ cảm thấy thỏa mái, không bị nóng và bảo vệ được cái ghế zin. Mà phải công nhận là Huyndai Accent em chưa thấy bao giờ, hình ảnh thì nghiên cứu trên mấy trang rao bán xe, đặt hàng đi đặt lại mà vẫn không được, nhưng cuối cùng cũng thành công, thật không có gì vui bằng. :)

Hạng C
21/6/15
987
797
93
64
Ôi em xem hình này thấy mừng quá, băng ghế sau hình như giống y chang, bác kéo cái bọc dưới ghế cho nó thẳng lại là đẹp.
Chỉ có cái tỳ tay là không có bọc, uổng ghê,...
Hy vọng với cái bọc ghế này bác sẽ cảm thấy thỏa mái, không bị nóng và bảo vệ được cái ghế zin. Mà phải công nhận là Huyndai Accent em chưa thấy bao giờ, hình ảnh thì nghiên cứu trên mấy trang rao bán xe, đặt hàng đi đặt lại mà vẫn không được, nhưng cuối cùng cũng thành công, thật không có gì vui bằng. :)
băng sau nó phồng lên là do 3 đầu của dây bao hiểm đó bác ,

• Like
Reactions: choixongxu
Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
SÚC KÉT NƯỚC

Em thấy bác Huy chưa làm hạng mục này nên xin phép được chia sẽ, hy vọng sẽ giúp ích được những ai đam mê DIY Wagon

Tình hình là mấy hôm nay xe bỗng dưng lên nhiệt khi chạy cao tốc (> 90km/h).
Nếu đi đường nội thành thì kim nhiệt vẫn ốn đinh ở mức tiêu chuẩn (< 1/2)
Kiểm tra nước giải nhiệt không bị hao hụt > không bị rò rỉ đường ống
Kiểm tra bơm nước, van hằng nhiệt, cảm biến > không bị vấn đề gì

>>> khả năng két nước bị nghẹt một số ống dẫn

Em tiến hành xã két nước ra kiểm tra như sau
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Khoang máy Wagon nhỏ nên Suzuki thiết kế két nước dạng compo (két giải nhiệt giàn lạnh + két nước làm mát máy + quạt)
Để tháo được két nước giải nhiệt (ở giữa) phải tháo quạt ra trước, sau đó đến 2 cái pát như hình để lấy két nước ra

Sau đó dùng vít dẹp để mở nắp két nước ra như sau

Tới đây bắt đầu kiểm tra các ống nước giải nhiệt

Quá kinh khủng so với tiêu chuẩn

Két nước Wagon có tổng cộng 72 ống giải nhiệt.
Sau khi kiểm tra thấy chỉ còn 20 ống không bị nghẹt, còn lại 1 số nghẹt ít và đa số là nghẹt cứng ngắt luôn.

Tới đây có thể thở nhẹ hơn vì bắt đúng bệnh, tuy nhiên để thông mấy cái lỗ này cũng là một vấn đề nan giải.

Sau một hồi thử các loại dây kẽm đều không thể thông qua được cái ống này

Nãn quá, tới đây rồi không lẽ mang két ra cho thợ súc két nước...

Loay hoay tìm kiếm cả nhà, cuối cùng cũng tìm được vật liệu ưng ý (khung lều bằng thép dẹp 0,5mm)
Cứ như làm sẵn đề khi cần súc két nước thao ra dùng vậy

Vừa xã nước, vừa chọt hết 72 cái lỗ này xong là run tay luôn các bác ạ

Và sản phẩm sau 4 tiếng đồng hồ

Haizzz , không biết lắp vào thì có hết bênh hay không.
Nhưng mà làm tới đây rồi thì ít ra mình cũng biết một nghề mới > SÚC KÉT NƯỚC WAGON. Lỡ mai sau bác nào đi trên đường thấy cái bảng hiệu đó chắc là em đó. Hi hi.

Sau khi lắp vào chạy thử để xem có bị xì nước chỗ nào không nhé

Good job!

Và làm một chuyến thử tải

Tuy chưa thử trên cao tốc ở vận tốc > 90km/h xem có bị quá nhiệt như trước hay không, nhưng tình hình két nước đã được thông toàn bộ các ống giải nhiệt so với trước đó chỉ khoảng 1/3 ống hoạt động thì tình hình chắc chắn sẽ khả quan hơn nhiều.

"Súc két nước" là một nghề không hề mới, vì đi đường rất thường thấy các bảng hiệu như thế. Tuy nhiên nếu bạn tự làm được cho chiết xe của mình thì vấn đề hoàn toàn khác.

Trong quá trình làm, em phát hiện ra hầu hết các ống nghẹt đều có các sơi cao su ron nhỏ lớn, đây là tội đồ của các ông làm ron bơm nước, ron van hằng nhiệt và các ron ở đầu ống nước.
Vậy nên sau này có kinh nghiệm là không bao giờ dùng ron dạng keo cho hệ thống nước giải nhiệt.
Khả năng em sẽ gắn 1 cái lọc ở đầu vào két nước (giống lọc nước vào máy giặt). Vấn đề là tìm xem có lọc lưới nào vừa hay là phải chế độ thêm.

Cảm ơn bác Huy đã lập ra chủ đề này, chúc bác nhiều sức khỏe!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
SÚC KÉT NƯỚC

Em thấy bác Huy chưa làm hạng mục này nên xin phép được chia sẽ, hy vọng sẽ giúp ích được những ai đam mê DIY Wagon

Tình hình là mấy hôm nay xe bỗng dưng lên nhiệt khi chạy cao tốc (> 90km/h).
Nếu đi đường nội thành thì kim nhiệt vẫn ốn đinh ở mức tiêu chuẩn (< 1/2)
Kiểm tra nước giải nhiệt không bị hao hụt > không bị rò rỉ đường ống
Kiểm tra bơm nước, van hằng nhiệt, cảm biến > không bị vấn đề gì

>>> khả năng két nước bị nghẹt một số ống dẫn

Em tiến hành xã két nước ra kiểm tra như sau
View attachment 338462

Khoang máy Wagon nhỏ nên Suzuki thiết kế két nước dạng compo (két giải nhiệt giàn lạnh + két nước làm mát máy + quạt)
Để tháo được két nước giải nhiệt (ở giữa) phải tháo quạt ra trước, sau đó đến 2 cái pát như hình để lấy két nước ra

Sau đó dùng vít dẹp để mở nắp két nước ra như sau
View attachment 338476
View attachment 338477
Tới đây bắt đầu kiểm tra các ống nước giải nhiệt

Quá kinh khủng so với tiêu chuẩn
View attachment 338479
View attachment 338481

Két nước Wagon có tổng cộng 72 ống giải nhiệt.
Sau khi kiểm tra thấy chỉ còn 20 ống không bị nghẹt, còn lại 1 số nghẹt ít và đa số là nghẹt cứng ngắt luôn.

Tới đây có thể thở nhẹ hơn vì bắt đúng bệnh, tuy nhiên để thông mấy cái lỗ này cũng là một vấn đề nan giải.

Sau một hồi thử các loại dây kẽm đều không thể thông qua được cái ống này
View attachment 338483

Nãn quá, tới đây rồi không lẽ mang két ra cho thợ súc két nước...

Loay hoay tìm kiếm cả nhà, cuối cùng cũng tìm được vật liệu ưng ý (khung lều bằng thép dẹp 0,5mm)
Cứ như làm sẵn đề khi cần súc két nước thao ra dùng vậy
View attachment 338486
Vừa xã nước, vừa chọt hết 72 cái lỗ này xong là run tay luôn các bác ạ

Và sản phẩm sau 4 tiếng đồng hồ
View attachment 338500
Haizzz , không biết lắp vào thì có hết bênh hay không.
Nhưng mà làm tới đây rồi thì ít ra mình cũng biết một nghề mới > SÚC KÉT NƯỚC WAGON. Lỡ mai sau bác nào đi trên đường thấy cái bảng hiệu đó chắc là em đó. Hi hi.

Sau khi lắp vào chạy thử để xem có bị xì nước chỗ nào không nhé
View attachment 338522
Good job!

Và làm một chuyến thử tải
View attachment 338526

Tuy chưa thử trên cao tốc ở vận tốc > 90km/h xem có bị quá nhiệt như trước hay không, nhưng tình hình két nước đã được thông toàn bộ các ống giải nhiệt so với trước đó chỉ khoảng 1/3 ống hoạt động thì tình hình chắc chắn sẽ khả quan hơn nhiều.

"Súc két nước" là một nghề không hề mới, vì đi đường rất thường thấy các bảng hiệu như thế. Tuy nhiên nếu bạn tự làm được cho chiết xe của mình thì vấn đề hoàn toàn khác.

Trong quá trình làm, em phát hiện ra hầu hết các ống nghẹt đều có các sơi cao su ron nhỏ lớn, đây là tội đồ của các ông làm ron bơm nước, ron van hằng nhiệt và các ron ở đầu ống nước.
Vậy nên sau này có kinh nghiệm là không bao giờ dùng ron dạng keo cho hệ thống nước giải nhiệt.
Khả năng em sẽ gắn 1 cái lọc ở đầu vào két nước (giống lọc nước vào máy giặt). Vấn đề là tìm xem có lọc lưới nào vừa hay là phải chế độ thêm.

Cảm ơn bác Huy đã lập ra chủ đề này, chúc bác nhiều sức khỏe!
Quá tuyệt vời, trước đây anh thấy SWG hay bị sôi nước làm mát, và cách điều trị cho em nó là súc két nước, anh cứ tưởng rằng tháo cái nắp két nước ra là mình phải hàn lại nhưng thật không ngờ là nó tháo và lắp được.
Nếu làm được hạng mục này thì phải nói là càng gắn bó với em nó nhiều hơn. Anh sẽ nghiên cứu bài này và sẽ thực hiện trong nay mai.