Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Bác ơi, em vào đây để cảm ơn bác đã hướng dẫn rất chi tiết về hạng mục này.
Em cũng đã học hỏi và làm theo được rồi ạ
https://www.otosaigon.com/threads/m...c-xe-suzuki-wagon-2003.8684377/#post-10902905

Tuy nhiên, lắp như anh em mình thì nước nóng vẫn chạy liên tục vào giàn sưởi sẽ gây tăng nhiệt cho giàn lạnh khi bật máy lanh.
Em nghiên cứu thấy một số xe sử dụng giàn sưởi bằng nước nóng như wagon nó có cái van ở đầu vào như sau:

http://ricksfreeautorepairadvice.com/diagnose-heater-control-valve/

và ebay nó có bán cái này

Vậy theo bác có nên lắp cái van này không ạ.
Cảm ơn Bác
Quá hay đó bác. Tuyệt vời, bác cho kích thước van này để xem nó có lắp ngay cái ống cao su nối từ máy đến cái dàn nóng không?

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Quá hay đó bác. Tuyệt vời, bác cho kích thước van này để xem nó có lắp ngay cái ống cao su nối từ máy đến cái dàn nóng không?
Dạ cái của nó bán giá chát lắm bác ơi:
http://www.ebay.com/itm/Suzuki-SJ-S...hip-/252069896108?hash=item3ab0895fac&vxp=mtr

về kích thước thì em nghĩ nó giống hệt xe mình vì zin của Samurai SJ, đầu ống 12-13mm, còn cái ống từ van hằng nhiệt của mình hình như 10mm , đầu vào giàn sưởi 12-13mm.

Em đang nghiên cứu cái van này, dùng điện 12V, chế thêm đầu đổi và công tắc chỗ điều khiển giàn lạnh là ok, nó chịu nhiệt cũng khá đấy bác ạ!
http://www.ebay.in/itm/RO-Solenoid-...enoid-Valve-100-Orignal-1-Piece-/111387735004

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Em đang cần tìm cái Ray trượt giống vậy mà nó cứng chút chứ Ray trượt bác Huy đang xài em thấy yếu.
Không yếu đâu em, nhưng mà ray trượt tốt chỉ SG mới có bán, anh cũng có mua để làm tủ, nhưng mà hộc đồ nghề này cũng chưa cần đến ray trượt tốt đến thế đâu. Mà nó hư thì mình thay dễ mà

• Like
Reactions: chinhdalat
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Cái lẫy đẩy nắp xăng của em nó hơi yếu dần đi theo năm tháng , cái này mua có không anh Huy ạh

free photo upload

Và em cũng đang tìm mua tấm thảm bằng caosu mềm này không biết giá rổ như thế nào và xài bền k ạh

upload image free
Cái nắp xăng anh thấy đưa cho thợ đồng nó giải quyết nhanh đấy mà, chỉ có phải sơn lại nắp xăng. Mà nếu mua mới thì mình cũng phải sơn lại nắp xăng. Nói tóm lại thì chú thợ đồng có thể giải quyết vần đề này
Còn tấm thảm này anh không biết nó là thảm gì, anh thấy cửa hàng ô tô có bán nhiều loại thảm cao su hay lắm

• Like
Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Không yếu đâu em, nhưng mà ray trượt tốt chỉ SG mới có bán, anh cũng có mua để làm tủ, nhưng mà hộc đồ nghề này cũng chưa cần đến ray trượt tốt đến thế đâu. Mà nó hư thì mình thay dễ mà
Dưới em khay trượt em tìm mua loại tốt và chịu lực mà không có chỉ có loại thường thôi, xài dở quá

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Cái nắp xăng anh thấy đưa cho thợ đồng nó giải quyết nhanh đấy mà, chỉ có phải sơn lại nắp xăng. Mà nếu mua mới thì mình cũng phải sơn lại nắp xăng. Nói tóm lại thì chú thợ đồng có thể giải quyết vần đề này
Còn tấm thảm này anh không biết nó là thảm gì, anh thấy cửa hàng ô tô có bán nhiều loại thảm cao su hay lắm
Không phải cái nắp mà cái lẫy đay cái nắp bung ra đó anh nó hơi yếu nên nhiều khi đẩy nắp không bung ra

• Like
Hạng D
29/3/08
2.139
29
48
đà lạt
MỤC LỤC CHÍNH
1. Các bài liên quan về Suzuki WaGon: Độ - sửa chữa - nâng cấp.
2. Mua đồ cho SWG.
3. Nghề điện - Nguy hiểm nhưng an toàn
4. Nghề sơn - Làm đẹp mọi thứ
5. Nghề mộc - Làm được rất nhiều đồ dùng gia đình
6. Nghề sắt -
7. Sửa chữa linh tinh trong nhà.
* Đây là mục lục chính để dẫn đến các mục lục con.
Cách truy cập như sau:
Cần xem chủ đề nào thì các bác sẽ tại chủ đề đó nó có đổi màu nâu:
View attachment 248248

Sau đó đặt chuột vào hàng chữ có màu nâu đó và bấm chuột trái, chương trình tự động link đến bài cần xem:

View attachment 248249

Từ mục lục con sẽ có từng bài, từng hạng mục cụ thể cần xem. (Cách xem cũng như trên)
Các bài được nằm rãi rác rất lộn xộn vì em rất ngẫu hứng khi làm cái này, khi làm cái kia.
Hy vọng các bác tìm được những thông tin hữu ích trong thớt này.
Em luôn mong muốn giao lưu học hỏi với nhiều bác để được hiểu sâu nhiều vấn đề, nên em tự giới thiệu để các bác tiện liên lạc:
Em tên Huy - 1970 (Hay đùa là xe 7X đời đầu)
Làm việc tại Công ty Điện lực Lâm Đồng. - Kỹ sư an toàn chuyên ngành điện lực.
ĐT: 0966 752756 hoặc 0918 939772 (Hai mạng Viettel và Vinaphone để tám đỡ tốn tiền)
Face: https://www.facebook.com/profile.php?id=100000967223962
Cướii được SW anh cho em ké gara với nha!

• Like
Reactions: votran.anhtien
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Ngày nghỉ Lễ, chẳng đi đâu thôi thì bảo trì chiếc xe sau những chuyến đi dài.
Đây là tai nghe bác sỹ, chuyên khám tim mạch động cơ, chỗ nào lỏng lẻo pháttiếng kêu là khám ra ngay
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Một tiếng xào nhỏ phát ra từ buồng máy, tuy nhiên chưa biết xuất phát từ đâu, nhờ cái tai nghe bác sỹ này là phát hiện ra một cách dễ dàng. Và Từ đây lại phát hiện ra nước làm mát bị rò rỉ gây ô xy hóa bên ngoài bơm nước

Em chưa làm hạng mục này bao giờ, thế là phải nhìn cho kỹ để sau này lắp lại phải thật đúng mới được

Dây cua roa lốc lạnh được tháo ra

Kế đến dây Dynamo, tuy nhiên dây này mới thay hơn 2 tháng mà có dấu hiện rạn nứt

Xả nước làm mát
Xem thật kỹ, và ghi nhớ

Hình này có thể xem đi xem lại

Cái bô e lấy ra luôn
Xong 1 con ốc
Xong 1 cái puly

Tiếp theo cái puli này mới chua ăn đấy

Rồi cũng xong

Tháo tiếp

Đã xong, lưu ý xem xét cẩn thận

Phần này cũng phải xem cho kỹ

Đây

Tiếp theo cái tăng curoa cam

Vị trí này nên nhớ để lắp vào đấy nhá

Qua kiểm tra cái bạc đạn này nớ rơ quá - đây là nguyên nhân phát tiếng xào xào khó chịu và đã được tai nghe chẩn mạch đúng y chang

Xem cho kỹ thì tháo ra tiếp