Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Anh có xịt khi máy ngừng, rửa thỏa mái luôn sau đó nổ máy, ban đầu hơi khó nổ nhưng vẫn nổ máy được.
Khi máy nổ xịt vào nó tắt máy, tuy nhiên nổ máy mà xịt vào là tốt nhất, ra sau xe thì thấy có khói :) Nhưng sau đó thì hết. Tối nay làm 1 vòng thấy máy ngọt lắm
Dạ em nghĩ khói là do đốt hóa chất tẩy rửa.
Lúc nổ máy xịt vào là tốt nhất.
Nhưng đừng lạm dụng vì nó là hóa chất ăn mòn đó anh!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Dạ em nghĩ khói là do đốt hóa chất tẩy rửa.
Lúc nổ máy xịt vào là tốt nhất.
Nhưng đừng lạm dụng vì nó là hóa chất ăn mòn đó anh!
Đúng vậy, thuốc phải đúng liều, lạm dụng là không tốt. Tuy nhiên trong trường hợp này trước sự lựa chọn là đem đến thợ tháo chế hòa khí để vệ sinh thì xịt 1 ít dung dịch cho sạch máy chạy ổn định là sự lựa chọn đúng

• Like
Reactions: huutuan28
Tập Lái
17/3/15
44
76
18
43
Bạc Liêu, Việt Nam
Vệ sinh chế hòa khí

Thời gian thế mà cũng qua quá nhanh, thấm thoát từ khi vệ sinh chế hòa khí đến nay cũng đã hơn 1 năm rưỡi rồi, mấy hôm nay đi xe cứ cà giựt, vào nhà thì mùi xăng cứ phảng phất - thế là biết xe mình bị dư xăng rồi. Tuy biết chỉnh xăng, việc chỉnh xăng cho không dư là chuyện quá dễ nhưng cũng phải tìm cho ra nguyên nhân tại sao????
Qua 1 thời gian khá lâu thì em thấy SWG nó hay bị như thế này, chỉ cần sau thời gian đến thợ chỉnh xăng thì vài tháng sau là nó bị dư xăng, thế là đem đến chỉnh tiếp, cứ chỉnh đi chỉnh lại hoài hoài, nhiều khi nản luôn...
Theo hỗn hợp xăng gió suy ra thì nếu xe bị dư xăng, hoặc không bốc hoặc hao xăng thì do lọc gió bị nghẹt, nhưng việc vệ sinh lọc gió thì cũng thường xuyên kiểm tra, vậy thì loại ra khỏi trường hợp này vậy
Nay em quyết định dùng dung dịch vệ sinh chế hòa khí bằng Carburateur Cleaaner
View attachment 378320
Hy vọng là hàng USA nhưng giá 100K thì nghi ngờ quá
View attachment 378321
Phải tháo lọc gió
View attachment 378322
Đây có nhiều xe phải lắp bầu đựng nhớt ở đây nhưng xe em sao chẳng có tí nhớt nào
View attachment 378323
Sạch bon, không hề có tí nhớt
View attachment 378324
Họng chế hòa khí sao mà bẩn lắm
View attachment 378325
Xịt 1 phát, thấy sạch bong
View attachment 378326
Sau 1 hồi xịt thỏa mái thì cho nổ máy nó hơi khựng máy 1 tí nhưng không sao nổ tròn tua ngay
Tiếp theo cái lọc gió
View attachment 378327
Còn sạch như mới
View attachment 378328 Lắp vào, View attachment 378329 Và nổ garenti , sau vài phút thì thấy nước bắt đầu chảy ra ở ống pôView attachment 378330
Và thử 1 vòng, cảm nhận máy ngọt ngào mạnh mẽ.
Như vậy thì đừng nên vội chỉnh xăng sau 1 thời gian cảm thấy dư xăng, xe yếu, máy giựt mà hãy nên dùng dung dịch rửa chế hòa khí. Bình này có thể dùng đến hết đời xe luôn chẳng sợ hết
Và một bình đầy nhóc còn chờ các bác đến thăm thì em sẽ giao lưu vệ sinh chế hòa khí cho máy mạnh thêm :)
Lọc gió của Bác sao sạch thế ?. Xe em thay mới 06 tháng mà đen rồi, kiểm tra có nhớt trong cái ống đó chứ không sạch như của Bác. Đúng là xe Bác xịn thật.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Lọc gió của Bác sau sạch thế ?. Xe em thay mới 06 tháng mà đen rồi, kiểm tra có nhớt trong cái ống đó chứ không sạch như của Bác. Đúng là xe Bác xịn thậy.
Lọc gió của em 1 năm rồi đó bác, cứ 3 tháng lấy ra xịt khí nén 1 lần - xịt như thế chứ chẳng thấy dơ tí nào, em thấy nó cứ trắng tinh như thế ấy mà. Em cũng chẳng hiểu tại sao có nhiều xe lại có nhớt ở chỗ đó. Để tìm xe nào bị như thế và em sẽ tìm nguyên nhân tại sao?

• Like
Reactions: HVU and sontungbl
Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Lọc gió của em 1 năm rồi đó bác, cứ 3 tháng lấy ra xịt khí nén 1 lần - xịt như thế chứ chẳng thấy dơ tí nào, em thấy nó cứ trắng tinh như thế ấy mà. Em cũng chẳng hiểu tại sao có nhiều xe lại có nhớt ở chỗ đó. Để tìm xe nào bị như thế và em sẽ tìm nguyên nhân tại sao?
Các bác, cụ tìm hiểu về hệ thống tuần hoàn khí thải EGR sẽ lý giải tại sao có nhớt ở lọc gió.

Hạng B1
12/11/15
69
23
8
36
về tuần hoàn khí thải là chuẩn rồi a. Nhưng vấn đề là ở đầu ống xe có nhớt xe không . Bác cho hỏi xe nào là có vấn đề và vì sao a

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Hàng cao cấp phục vụ anh em đi chơi cuối năm
Bougie Iridium Autolite, mới nhận
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Và đây, đánh bật bóng đêm chờ dài cổ mới có được do xếp cái hàng quá dài :(

Lưu ý là 130% tăng sáng so với tiêu chuẩn

Sáng hơn và xa hơn

Made in ..... hổng phải của Germany

Lưu ý bộ đèn này bắt buộc phải dùng thêm dây tăng sáng này để cải thiện điện áp đầu đèn mới có uy lực nhé: https://www.otosaigon.com/threads/c...muc-luc-trang-1.8616854/page-73#post-10421414
Xế cỏ mà dùng hàng xịn ghê. :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
24/9/15
172
34
18
48
Hàng cao cấp phục vụ anh em đi chơi cuối năm
Bougie Iridium Autolite, mới nhận
View attachment 379132 View attachment 379133
Và đây, đánh bật bóng đêm chờ dài cổ mới có được do xếp cái hàng quá dài :(
View attachment 379134
Lưu ý là 130% tăng sáng so với tiêu chuẩn
View attachment 379135
Sáng hơn và xa hơn
View attachment 379136
Made in ..... hổng phải của Germany
View attachment 379137
Lưu ý bộ đèn này bắt buộc phải dùng thêm dây tăng sáng này để cải thiện điện áp đầu đèn mới có uy lực nhé: https://www.otosaigon.com/threads/c...muc-luc-trang-1.8616854/page-73#post-10421414
Xế cỏ mà dùng hàng xịn ghê. :)
Em tiếc là không lắp được loại bugi này. Hẹn lần sau vậy.
Bây giờ em vẫn còn ấm ức có cảm giác hình như mình bị ông thợ qua mặt chuyện mua bugi Denso.