Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Bên kia mở sổ tiết kiệm 3 tháng, giao anh giữ. Khi nào hoàn tất đôi bên mang lên ngân hàng rút tiền. Lỡ có trục trặc khó giải quyết thì coi như mỗi bên đều có cái cán để thương lượng.

Nó báo mất sổ rồi sao Anh?

Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Mình nghĩ ko, vì chả có lợi gì cho nó. Làm ăn ai cũng muốn win-win chứ ko ai đi đập chén cơm của bản thân bao giờ.

Có lợi chứ sao Anh? Nói báo mất sổ thì tiền anh tưởng nắm đằng cán thì nay lại nắm đằng chuôi.
Anh chưa làm business với Bake, phỏng anh?

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
Có lợi chứ sao Anh? Nói báo mất sổ thì tiền anh tưởng nắm đằng cán thì nay lại nắm đằng chuôi.
Anh chưa làm business với Bake, phỏng anh?
Nói vậy thì thôi khỏi làm cho nhẹ đầu óc.

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
4.998
93
TPHCM
Nhiều thì làm bảo lãnh NH
Ít thì mở tk đồng sở hữu nhanh gọn lẹ

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.427
113
Các bác cho mình hỏi.
Mình (cá nhân) dự định làm 01 hợp đồng tư vấn với 1 cá nhân về kinh doanh.
HĐ thì có thể công chứng giữa cá nhân với cá nhân.
nhưng vướng vấn đề thanh toán:
- Bên ng mua thì ko dám chuyển tiền tạm ứng trước 50% cho mình. Sợ mình ôm tiền quịt luôn.
- Mình thì lại sợ bên kia, khi mình hoàn thành xong thì quịt luôn, ko thanh toán cho mình.

Trong một xã hội mà lừa lọc nhau, ko thể tin nhau thì ko biết trong ngân hàng hay có phương thức nào làm trung gian thanh toán để đảm bảo cho cả 2 phải thực hiện nghĩa vụ và ko phải lo lẫn nhau không các bác?
Thanks các Bác nhiều ạ.

Nếu đã nghi kỵ bên kia không thanh toán thì .... ắt hẵn có vấn đề. Không phải đơn giản tự nhiên mà nghi. Cho dù có bảo lãnh thì cũng có kẻ hở.

Kể vui, các trường hợp về xây dựng mà đã từng lên đây than vãn. Có trường hợp các nhà thầu hạ tầng làm nền móng cho cái công trình của bà gì đó em ông Tâm đại biểu quốc hội. Giám sát không ký nghiệm thu thì lấy cơ sở nào thanh toán :)

Tạm ứng 50% nhiều quá nên bên kia ngại là phải. Hạ xuống 10 hay 20 và thanh toán theo tiến độ nhỏ hơn đi

Còn 2 bên ko tin nhau chút nào thì thà ko đến với nhau
Và làm ăn thì phải chấp nhận rủi ro

Mà thực tế cho thấy căng theo điều khoản contract thì khi có tranh chấp bên tư vấn lúc nào cũng bị yếu thế hơn chủ đầu tư

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Tạm ứng 50% nhiều quá nên bên kia ngại là phải. Hạ xuống 10 hay 20 và thanh toán theo tiến độ nhỏ hơn đi

Còn 2 bên ko tin nhau chút nào thì thà ko đến với nhau
Và làm ăn thì phải chấp nhận rủi ro

Mà thực tế cho thấy căng theo điều khoản contract thì khi có tranh chấp bên tư vấn lúc nào cũng bị yếu thế hơn chủ đầu tư
Thế cho nên chọn được đối tác cũng là 1 nghệ thuật nhìn người hỉ :)

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.427
113
anh chủ chia nhỏ ra thành 50tr mỗi công việc, khỏi ký contract LoL

Đây là hướng dẫn tại Quyết định 17/2019/QĐ-TTg về một số gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên được áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt.

Quyết định này hướng dẫn quy trình lựa chọn nhà thầu cho các trường hợp quy định tại Điều 26 Luật đấu thầu 2013.

Theo đó quy trình lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu có giá không quá 50 triệu đồng được hướng dẫn như sau:

- Không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải đảm bảo có hóa đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định pháp luật;

- Không phải lập, thẩm định, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu;

- Tuy nhiên, thủ trưởng cơ quan/đơn vị quyết định việc mua sắm phải đảm bảo nguyên tắc tiết kiệm, hiệu quả và tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình.

Xem chi tiết quy trình lựa chọn nhà thầu đối với các gói thầu đặc biệt khác tại Quyết định 17/2019/QĐ-TTg (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 22/5/2019).

Hạng B1
15/5/08
97
5.814
88
Chia nhỏ gói thanh toán ra để giảm thiệt hại, thanh toán theo tiến độ, bảo lãnh ngân hàng vân vân và mây mây lý thuyết suông là thế còn thực tế thì phải xác định được phạm vi công việc của Anh ntn và công việc cụ thể là gì thì mới đưa ra phương án hợp lý được, Anh post cái yêu cầu tư vấn lên đi cho anh em dễ chém, em chém phụ với vì em cũng chuyên soạn/đàm phán hđ nhưng thiếu thông tin thì cũng không dám chém bừa.

Hạng D
23/5/12
1.943
77.725
113
Chia nhỏ gói thanh toán ra để giảm thiệt hại, thanh toán theo tiến độ, bảo lãnh ngân hàng vân vân và mây mây lý thuyết suông là thế còn thực tế thì phải xác định được phạm vi công việc của Anh ntn và công việc cụ thể là gì thì mới đưa ra phương án hợp lý được, Anh post cái yêu cầu tư vấn lên đi cho anh em dễ chém, em chém phụ với vì em cũng chuyên soạn/đàm phán hđ nhưng thiếu thông tin thì cũng không dám chém bừa.
Hóng