Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Các bác cho mình hỏi.
Mình (cá nhân) dự định làm 01 hợp đồng tư vấn với 1 cá nhân về kinh doanh.
HĐ thì có thể công chứng giữa cá nhân với cá nhân.
nhưng vướng vấn đề thanh toán:
- Bên ng mua thì ko dám chuyển tiền tạm ứng trước 50% cho mình. Sợ mình ôm tiền quịt luôn.
- Mình thì lại sợ bên kia, khi mình hoàn thành xong thì quịt luôn, ko thanh toán cho mình.

Trong một xã hội mà lừa lọc nhau, ko thể tin nhau thì ko biết trong ngân hàng hay có phương thức nào làm trung gian thanh toán để đảm bảo cho cả 2 phải thực hiện nghĩa vụ và ko phải lo lẫn nhau không các bác?
Thanks các Bác nhiều ạ.

Hạng B2
25/4/17
379
10.029
93
Ra NH làm cái bảo lãnh thanh toán đi anh.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.161
113
Các bác cho mình hỏi.
Mình (cá nhân) dự định làm 01 hợp đồng tư vấn với 1 cá nhân về kinh doanh.
HĐ thì có thể công chứng giữa cá nhân với cá nhân.
nhưng vướng vấn đề thanh toán:
- Bên ng mua thì ko dám chuyển tiền tạm ứng trước 50% cho mình. Sợ mình ôm tiền quịt luôn.
- Mình thì lại sợ bên kia, khi mình hoàn thành xong thì quịt luôn, ko thanh toán cho mình.

Trong một xã hội mà lừa lọc nhau, ko thể tin nhau thì ko biết trong ngân hàng hay có phương thức nào làm trung gian thanh toán để đảm bảo cho cả 2 phải thực hiện nghĩa vụ và ko phải lo lẫn nhau không các bác?
Thanks các Bác nhiều ạ.
Chuyển cho tôi!

Thế là cả 2 anh cùng phải nghĩ về tôi mà không nghi kỵ lẫn nhau! :D

Hạng B2
7/10/16
192
5.595
93
Tìm trung gian thôi, còn vẫn ko có được trung gian tin tưởng thì thôi cho nhau lối đi riêng.

Hạng D
12/10/12
2.428
88.006
113
2 bên cùng ra NH làm cái kí quĩ, kí cược. Treo tiền vào đó để NH là kẻ gian thanh tóan cho :)

Hạng B1
16/4/17
65
1.687
83
Ra NH yêu cầu làm cái bảo lãnh tạm ứng lag xong mà.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Nếu đã nghi kỵ bên kia không thanh toán thì .... ắt hẵn có vấn đề. Không phải đơn giản tự nhiên mà nghi. Cho dù có bảo lãnh thì cũng có kẻ hở.

Kể vui, các trường hợp về xây dựng mà đã từng lên đây than vãn. Có trường hợp các nhà thầu hạ tầng làm nền móng cho cái công trình của bà gì đó em ông Tâm đại biểu quốc hội. Giám sát không ký nghiệm thu thì lấy cơ sở nào thanh toán :)

Hạng B1
10/7/16
67
211
33
53
lớn quy mô to mới ra ngân hàng chứ cái hợp đồng 2-300 tr nó cười thối mũi

dắt nó ra nhờ thằng nào giang hồ có số má bảo lãnh, thằng nào quỵt thì lóc da

Hạng B2
24/11/16
142
23.021
93
Nếu đã nghi kỵ bên kia không thanh toán thì .... ắt hẵn có vấn đề. Không phải đơn giản tự nhiên mà nghi. Cho dù có bảo lãnh thì cũng có kẻ hở.

Kể vui, các trường hợp về xây dựng mà đã từng lên đây than vãn. Có trường hợp các nhà thầu hạ tầng làm nền móng cho cái công trình của bà gì đó em ông Tâm đại biểu quốc hội. Giám sát không ký nghiệm thu thì lấy cơ sở nào thanh toán :)
chia xẻ của đại za nhà trọ, anh em cứ mần trước đi yên tâm đi mà