Hạng B1
20/6/08
62
1
8
[8D];)Chào các bác, em là người mới mong các bác giúp đỡ.

Nhà em mới lấy em FOCUS 1.8 MT, hic, lái được tuần rồi mới có bằng. Mong các bác giúp đỡ về các thông tin về em nó.

1 trong những tiêu chí của xe oto của cá nhân em là model xe đó không, chưa và sẽ không được dùng làm Taxi (VN). Mà đúng là ở VN chưa thấy ai chạy Focus làm taxi cả, đến xe thuê chắc cũng rất hiếm vì bị mang tiếng hao xăng và phụ tùng đắt mà.:D:mad:

Đánh giá ngoại thất: Xe thiết kế đẹp, (xe em mầu ghi nhé), alloy wheel, đúng như bác nào đã nói, xe Civic thì thời trang nhưng sẽ nhanh chán, nhanh lỗi mốt hơn. Em thích xe Sedan hơn là Hatch back (về kiểu dáng thôi) vì em quan niệm xe hatch back hơi mang tính chất gia đình. Xe thiết kế khỏe, gọn, tròn trịa với nắp ca bô trước và sau (hood n trunk) ngắn , giống như Civic hay 3 series.

Lái xe: Nói chung là ngon, xe đầm, ít ồn, xe khá bốc. Mà em cũng chả có mấy kinh nghiệm lái xe. Các bác nói em Focus hết những 10 ~ 11 lít/ 100 km mà em hỏi Corolla hết có 7~ 8 lít là thế nào nhỉ

Nội thất: Em ngồi Toyota nhiều nên thấy nội thất Focus 1.8 MT có vẻ ỉu quá. Nội thất chả có cái gì trông vui mắt cả. Ghế nỉ kém cả ghế nỉ Toyota, hộp đồ gần phanh tay nhỏ xíu, chả nhẽ để chứa chìa khóa xe máy ??? Hộc glove box cũng bé, mà lại không có khóa như các xe thông thường. Bảng táp lô thì cũng OK, (em k thik Civic ở cái công tơ mét điện tử, nhìn yếu lắm).
Xe không có châm thuốc lá nhưng vẫn có Power outlet

Đồ chơi phụ kiện: đã lắp camera lùi, các bác có thấy hay không chứ em thấy hơi phí tiền (2 tr, lắp tại Ford), thảm lót sàn.

Các bác xem có cần mua:
1. Bạt (áo) che cho xe không nhỉ?
2. Bảo vệ gương: vành inox che mặt gương và cái dây lòng thòng chống giật
3. Bắn đinh tán cho nẹp của xe (cái này hơi xấu)
4. Bắn đinh tán logo Ford phía sau, tem Focus (cái này là chữ rời nên chả hiểu có bắn được không), tem 1.8
Các bác tư vấn các phụ kiện nên có cho em với:
Bọc ghế da
Dán kính chống nắng (3M, V-kool, Lumart...)
Sơn vân gỗ hay dán vân gỗ lên mấy cái chấu của vô lăng, dàn âm thanh, tay nắm cửa cho nó đỡ buồn tẻ
Và các đồ cần thiết khác. Cần thiết thôi nhé vì em không thik lắp mấy thứ linh tinh không cần thiết (kể cả độ giàn âm thanh)

Rất mong các bác hiểu biết về xe, xe Ford, xe Focus và đặc biệt là cùng chung model 1.8 MT Focus tận tình chỉ bảo

• Like
Reactions: daudotungtang
PM6 confirmed
Hạng D
9/10/07
1.016
18
38
Ho Chi Minh
RE: Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

Chức mừng bác đã có vợ hai.ủa chứ em thấy Focus Taxi chạy ầm ầm mà bác. Nghe bác nói thế, em đề nghị bác bọc ghế da + Vkool đầu tiên đi. Làm 2 món này trước rồi sau đó làm cái khác cũng dc

Hạng B2
11/3/07
496
67
28
44

Sài Gòn taxi 8 18 18 18 chạy ầm ầm cả năm nay rồi kìa bác , hình như e nghe nói cũng dc khoảng 300 400 chiếc Focus rồi ah [&:][&:]

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Tình hình là em ở HN, khá là ít Ford Focus nên hông có bít trong HCMC có taxi Focus. Chắc kiểu này phải cố đổi Accord thì mới không có taxi (đùa chút)

Cảm ơn bác đã cho lời khuyên về ghế da và film chắn nắng
Còn cái bảo vệ gương thì sao hả các bác, em thì k thik lắp nhưng bị bẻ thì cũng tốn tiền và mất thời gian lắm.

Hạng B2
13/9/05
345
1
18
47

Khuyên bác sống về đêm là đừng có bắn bảo hiểm cái gì hết, đồ xe Ford bây giờ giá cũng không mắc, để đâu thì chịu khó có người trông hoặc gửi mất phí cho nó yên tâm cái bụng.

Focus 1.8MT của bác em thèm nhất cái bộ cản trước
. Bác nghiên cứu thêm bên ngoài những thứ sau: bodylip & spoiler, bộ mâm 16 hoặc 17".

Em ở HN và cũng chạy Focus 1.8AT, bác có thể vào đây để xem danh sách anh em chạy Focus ngoài HN: http://www.otofun.com/showthread.php?t=26475

Tập Lái
25/5/08
25
0
0

Tôi cũng vừa lấy FC1.8MT . nói chung là hài lòng chỉ có điều xin hỏi bác songvedem là chân ga xe bác có hơi nặng không, có những lúc nhấn ga mà xe không lướt nên phải nháy chân ga , khi đi đường trường vượt xe khác không nhanh lắm nhưng khi ổn định tốc độ thì khá tốt. tôi chạy đường Pháp vân 140km/h mà xe vẫn ổn định, tay lái chắc . Còn về ăn uống thì đường trường hết khoảng 7,5-8L , trong phố khoảng 10-11L . Theo tôi khi xác định dùng xe Mỹ thì ăn uống như vậy là chấp nhận được .nếu bác song vedem ở hn thì thỉnh thoảng giao lưu bia bọt trao đổi kinh nghiệm tí nhé. ( Ba Duy 091.231.6507)

Hạng F
8/8/06
6.454
20.795
113
40

Chào các bác!!
Em hơi lạc đề tí.Lúc truớc em thấy nhiều bác hoi FC 1.8AT mà không có hàng.Hiện tại thì bên em còn 2 em màu đen đó.Giá là 30K.Cuối tháng 06 hoặc 07 sẽ giao hàng.

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Trích đoạn: 3lazang

Tôi cũng vừa lấy FC1.8MT . nói chung là hài lòng chỉ có điều xin hỏi bác songvedem là chân ga xe bác có hơi nặng không, có những lúc nhấn ga mà xe không lướt nên phải nháy chân ga , khi đi đường trường vượt xe khác không nhanh lắm nhưng khi ổn định tốc độ thì khá tốt. tôi chạy đường Pháp vân 140km/h mà xe vẫn ổn định, tay lái chắc . Còn về ăn uống thì đường trường hết khoảng 7,5-8L , trong phố khoảng 10-11L . Theo tôi khi xác định dùng xe Mỹ thì ăn uống như vậy là chấp nhận được .nếu bác song vedem ở hn thì thỉnh thoảng giao lưu bia bọt trao đổi kinh nghiệm tí nhé. ( Ba Duy 091.231.6507)

Bác ui, em mới chạy xe có khoảng 3 tuần mà lấy bằng được có mấy hôm nên đi lại còn khép nép lắm, đi mạnh sợ nó rơi xèng thì bỏ bu. Bác mới lấy xe mà sao phóng dữ vậy, còn rốt đa thì chỉ nên chạy cỡ 2/3 chân ga là cùng thôi.
Nói chung em là người trọng kiẻu dáng nên cái xe này k làm em thất vọng. Chỉ có mỗi vấn đề là nội thất "đơn sơ" quá. Mà em chỉ là người lái thuê thôi, vì ông già đăng ký mà lại hổng bít lái, hổng có bằng.

Các bác đi xe mầu gì vậy, xe em mầu ghi, xe Focus mầu đen em k khoái.

Số của em nè: 0904178985
30M-1160

Tập Lái
25/5/08
25
0
0

Mạnh dạn phóng nhanh lên để cảm nhận sự đẳng cấp của FC đi . Mình cũng thấy nội thất hơi đơn giản nhưng không quan trọng lắm , chạy 1 tg rồi thay ghế da cũng được . xe của mình cũng mầu nghi .

30L -7903

Hạng F
5/3/05
8.718
72.123
113
đây

lại có đến 2 bác mới tậu 1.8MT, bên kia có bác muốn bán suất, lại không gặp nhau sớm tí nhể:D
1. Bạt (áo) che cho xe không nhỉ?
không cần đâu bác , mua miếng che nắng = nhôm (??? có lẽ vậy) che kiếng trước và mấy miếng nhỏ che kiếng cửa sổ, cái bạt rách việc lắm. mỗi lần căng/ gấp mất công lắm

2. Bảo vệ gương: vành inox che mặt gương và cái dây lòng thòng chống giật
inox chả ăn thua, vẫn cạy đc, mà nó chơi cả củ cơ, dây thì xấu nhưng thích thì bác cứ lắp

3. Bắn đinh tán cho nẹp của xe (cái này hơi xấu)
4. Bắn đinh tán logo Ford phía sau, tem Focus (cái này là chữ rời nên chả hiểu có bắn được không), tem 1.8
nhất quyết không, mất bỏ :D, trông kinh bỏ mịa xấu cả xe, nẹp inox cái viền hông rửa xe đứt tay đó, xe em có chữ S 2.0 rất đẹp, em cũng kệ, thằng nào tháo em tặng luôn chữ FOCUS bên kia cho trọc luôn:D

Dán kính đi bác, bảo vệ đồ trong xe, có tiền bọc da và nghiên cứu cái nệm ghế xem sao, cứng vãi :mad:

Last edited by a moderator: