Hạng B1
20/6/08
62
1
8
RE: Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

Xin các bác hướng dẫn cho em cách chạy Roda (chạy rà máy) với. Xe em mới đi có 500 km.
Có người hướng dẫn là chạy đều tốc độ cỡ 60 km, ví dụ như đi trên đường cao tốc. 1000 km thì thay dầu, thay liên tục trong 3000 km đầu tiên.
Em thấy Phọt chỉ hướng dẫn thay dầu sau 1000 km đầu tiên, còn tiếp theo chạy như bình thường.

Ông già em lại thik tập lái trên xe mới thì có nên không, có hại cho xe và máy xe không vì khi tập lái toàn chạy số 1, số 2 với tốc độ chậm à.

Khi đánh xe vô nhà qua cái bục chắn ngang thì thỉnh thoảng nghe tiếng cục 1 cái do bị chạm gầm (khoảng 60 % số lần vào và ra vì chạm cục nhẹ 1 tiếng) . Bị chạm gầm như thế có hại xe lắm k ạ, có nên tuyệt đối k để chạm gầm hay mặc kệ nó ạ.

Em mới lái con Phọt Phò Cụt 1.8 MT, rất mong nhận được chỉ dẫn của các bác. Trân trọng và kính mong sự chỉ bảo của tất cả các bác chạy Phọt và nhiều loại xe 4 bánh khác

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Ơ kìa, các bác thấy em gà nên bỏ em bơ vớ thế này à. Các bác xem có tư vấn gì cho em về chạy Roda xe như ở trên k?

Tập Lái
25/5/08
25
0
0

Bác chó vẻ hơi quá cẩn thận và quan tâm đến xe đấy . tốt thôi nhưng xe nó phục vụ mình chứ không phải mình phục vụ nó. Con FC của tôi vừa ra khỏi gara là chạy pháp vân cầu giẽ 140km lun . roda cái gì ,trước khi xuất xưởng nó làm rồi, có thấy khuyến cáo gì đâu . giành thời gian đi kiếm xăng về đổ vào xe mà chạy cho nhanh

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Cảm ơn bác, em cũng có quan tâm nhiều lắm đâu, chắc là tại vì mấy thằng nó dọa dẫm thôi. xe Inspection trong nhà máy em ngồi mãi rồi. Bọn nó rú ga với phanh dã man lắm, cả bọn nói đùa là chủ xe mà nhìn thấy phóng thế này thì chắc là xót xe chả giám mua.
Các bác đã ngồi trên Camry phóng tốc độ cao, giật phanh tay cho quay đầu 180o chưa, cảm giác cũng được lắm

Hạng B1
11/7/08
62
0
0

Tôi mua xe cơ quan. Lúc đầu theo trào lưu đinh chọn Altis lái xe cơ quan cũng ủng hộ Altis lắm. Nhưng khi xem FC xong tôi quyết định lấy FC, thứ nhất vì kiểu dáng cũng đẹp, thứ hai vì option tốt hơn: ABS, cân dằng điện tử, hỗ trợ phanh khẩn cấp, 02 dàn điều hòa. Thực tế đến nay chay gần 3 năm rồi , đi 40 k km chưa thấy hỏng hóc gì cả. Tiêu hao xăng bình quân tôi đã test 100 km nội thành Hà Nội + 200 Km đường trường bình quân khoảng 8,5-9 lít/ 100 km. Mọi người cứ nghĩ là tốn xăng nhưng so với xe năng hơn Altis gần 200 kg thì việc tốn xăng hơn một chút là đương nhiên. Nói chung tôi hài lòng với FC.

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Tiêu hao xăng bình quân tôi đã test 100 km nội thành Hà Nội + 200 Km đường trường bình quân khoảng 8,5-9 lít/ 100 km. Mọi người cứ nghĩ là tốn xăng nhưng so với xe năng hơn Altis gần 200 kg thì việc tốn xăng hơn một chút là đương nhiên. Nói chung tôi hài lòng với FC.
---------

Sao bác hạy kiểu gì mà hết ít xăng thế nhỉ.
Trên xe Inova có 1 cái lỗ trông như là cái cắm điện và bật lửa của ô tô ấy, khi mua thêm 1 cái cục nho nhỏ của TQ vào, là loại máy phát nhạc MP3 có khe cắm USB. Trên cục đó có cả play và chọn bài, các bác kinh nghiệm rồi cho em hỏi Focus có thể mua và dùng cái tương đương như thế được không và mua ở đâu ạ.

Cảm ơn các bác nhiều

Hạng B1
11/7/08
62
0
0

Tôi chưa dùng nhưng có thể mua và cắm vào chỗ châm thuốc loại của TQ phát FM vào đầu thu của đài trong xe. Xe tôi lắp thêm màn hình DVD, đầu thu KTS của hãng hơi đắt mọt chút nhưng dùng ok

Hạng B2
13/9/05
345
1
18
47

@phonghien: bác có thể post hình bộ màn hình DVD, đầu thu KTS của hãng và cho 1 vài cảm nhận được không ạ, cám ơn bác.

Hạng B1
6/1/08
97
2
6
Hanoi

Trích đoạn: songvedem

Tiêu hao xăng bình quân tôi đã test 100 km nội thành Hà Nội + 200 Km đường trường bình quân khoảng 8,5-9 lít/ 100 km. Mọi người cứ nghĩ là tốn xăng nhưng so với xe năng hơn Altis gần 200 kg thì việc tốn xăng hơn một chút là đương nhiên. Nói chung tôi hài lòng với FC.
---------

Sao bác hạy kiểu gì mà hết ít xăng thế nhỉ.
Trên xe Inova có 1 cái lỗ trông như là cái cắm điện và bật lửa của ô tô ấy, khi mua thêm 1 cái cục nho nhỏ của TQ vào, là loại máy phát nhạc MP3 có khe cắm USB. Trên cục đó có cả play và chọn bài, các bác kinh nghiệm rồi cho em hỏi Focus có thể mua và dùng cái tương đương như thế được không và mua ở đâu ạ.

Cảm ơn các bác nhiều
Chạy được cái cục phát FM đấy bác ạ, em đang dùng. Mua trên Lao Cai 250k, ổ 1Gb, có dây nối USB để kết nối với PC. Ở Hà Nội hình như ở cái Gara gì em không nhớ tên đối diện chợ Phùng Quang (đường di Hà Đông) cũng có bán 400k thì phải. Copy nhạc MP3 vào, cắm vào lỗ mồi thuốc, dò đài FM cho đúng tần số của nó là nghe thôi. Nhược điểm: bị nhiễu sóng khi vào những khu vực có nhiều kim loại như kiểu công trường xây dựng (em hay đi qua nút cầu vượt Kim Liên thấy bị nhiễu), thêm khả năng nữa là khi đi gần một xe cũng dùng đầu phát FM cùng tần số (em cũng bị rồi, nghe hai bản nhạc lộn xộn rất quái dị). Ưu điểm: Rẻ, dễ sử dụng, không phải dây rợ lòng vòng:D

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Các bác chạy Ford Focus cho em hỏi tại sao ngồi lên xe, bật điện, nổ máy mà đồng hồ nhiệt độ đã nhẩy lên mức gần giữa rồi, chạy lâu lâu thì đồng hồ vẫn vậy. Như vậy là xe chạy quá nóng ngay từ đầu? Đồng hồ nhiệt bị hỏng? Kiểu Ford Focus nó vậy?
VÌ em nhớ khí ngồi trên xe Toyota, khi mới nổ máy cái đồng hồ nhiệt chỉ có 1/3 thôi, chạy lâu nóng máy mới lên 1/2 , chạy chậm rề thì cái đồng hồ nhiệt mới quá 1/2 chút dỉnh.
Các bác tư vấn giùm em nghen.
------------

Về cái nghe nhạc MP3 trên xe Focus, (em k muốn mua thêm máy nghe nhạc như bác tuanle vì như vậy hơi kích dích, em chỉ thik 1 cái duy nhất cho nó gọn nhẹ, dễ xử lý, các bác cho em hỏi là cụ thể với con Nokia ghẻ 6233 (cái này nhạc ra là cái giắc riêng dài dài của Nokia (không phải là mini USB)thì có loại đầu ra là giắc 3 mm cho xe Focus không, nếu có thì bán ở đâu ạ.

Em chưa xem hết trong này và trong các diễn đàn ô tô khác, các bác có cái Link, hay thảo luận nào về lắp ghế da cho xe, dán film chống nóng mà HỢP LÝ (phù hợp, không rẻ hay quá đắt ) thì cho em xin. Em mua bảo hiểm toàn bộ thân vỏ Bảo Việt thì có cái Link nào chỉ dẫn hay bàn luận không ạ, vì xe của em mới bị xước 1 chút ở cả Bumper trước và sau (thì có được sơn sửa miễn phí không).

Cảm ơn các bác nhiều nhiều