Hạng B2
6/9/22
132
61
28
43
Hiện em đang chạy con Everest 4x2, bản update 2023 và thấy khá bất tiện cho việc vận hành để xả khí thải (Exhaust Filter Overloaded, Drive to Clean). hầu hết là em đi đường nội đô Sài Gòn, hầu như là kẹt xe và đứng im 1 chổ, quảng thời gian đi và về ngắn, vận tốc chạy ít khi đạt 48 km/h. Vì vậy, việc vận hành để xả khí thải theo yêu cầu rất nhiêu khê, anh em nào có cùng hoàn cảnh như mình thì tham khảo cách xử lý của mình bên dưới:

Ford everest 2022 do xang.jpg
*ảnh minh họa

1. Khi anh em vận hành quảng đường ngắn và con xế cưng yêu cầu: Exhaust Filter Overloaded, Drive to Clean, anh em chú ý chữ OK to chà bá phía dưới dòng chữ. Nếu anh em gần về đến nhà thì KHÔNG ĐƯỢC BẤM OK nhé. Cứ để vậy tắt máy, đi ngủ. Hôm sau chở con đi học thì nó sẽ hiện tiếp, lúc này, anh em cũng đừng bấm OK, đưa con đến trường xong, anh em rảnh rồi thì bấm OK để chạy lòng vòng gần nhà, chạy đến khi xế cưng hiện dòng chữ Exhaust Filter Cleaning, kèm chữ OK to chà bá. Lúc đó, anh em phải tìm đường thông thoáng, chạy được 48km/h thì mới bấm OK và chạy, đến khi nào nó báo EXHAUST FILTER DRIVE COMPLETED thì anh em về nhà ngủ ok.

Chia sẻ kinh nghiệm xử lý lỗi của Ford Everest 4x2 2023 mà mình đang sử dụng để anh em tham khảo và góp ý

2. Nếu có lỡ anh em đến đoạn Exhaust Filter Cleaning mà kẹt xe, hoặc đứng im 1 chổ nổ máy thì xế cưng nó sẽ báo Exhaust Filter Overlimit-Service Soon, lúc đó đèn biểu tượng cái Cờ Lê nó sáng và Đèn Báo Động Cơ sáng, đèn này nằm ngay bên trái vị trí vòng tua xe 0.8 (xe em nó vậy). Lúc đó anh em đừng hoảng lên nhé, anh em cứ chạy về nhà, đi ngủ. Sáng hôm sau, chở vợ đi chợ, xế cưng nó sẽ báo tiếp tục y chang cái mục 1 ở trên. Và đèn báo Cờ Lê nó tắt, còn lại đèn báo động cơ thì vẫn sáng. Lúc này anh em tìm đoạn đường thoáng, làm y chang mục 1, rồi về ngủ. Sáng hôm sau, chở con đi học, xế cưng trở lại bình thường như cũ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/9/22
132
61
28
43
Nhân tiện cụ cho hỏi, bản này so về cách âm, độ ồn máy với 4x4 thì thế nào ạ. Cảm ơn cụ.
Dạ em chưa đi bản 4x4 nên em ko rõ. Nếu so với con 2014, thì chônga ồn hơn hẳn, nhưng có 1 điểm là em hay bị ù tai, cái này em hỏi nhiều người ko ai bị, em nghĩ do cơ địa của em thích ứng với cái tần số chống ồn chủ động của xe

Hạng B2
6/9/22
132
61
28
43
Xe bác có hiện tượng lock cửa cẩn thận để qua đêm mà tự nhiên sáng hết bình chưa bác?
Hết bình thì chưa, nhưng hiện tượng đèn taplo lên yếu. Lúc mới lấy về, mở cửa là đèn taplo sáng liền, giờ phải vào ngồi 1 lúc

Hạng C
11/10/16
620
764
93
37
Hết bình thì chưa, nhưng hiện tượng đèn taplo lên yếu. Lúc mới lấy về, mở cửa là đèn taplo sáng liền, giờ phải vào ngồi 1 lúc
Xe bác có hiện tượng lock cửa cẩn thận để qua đêm mà tự nhiên sáng hết bình chưa bác?
Em để ý, nó có vụ đèn đọc sách hàng 2 không tắt được tại chỗ mà lại phải tắt từ trên ghế lái. Các cụ xem có bị quên không.