Hạng B2
29/10/14
107
138
33
43
Cám ơn bài viết hữu ích.
Mà Em có thắc mắc tìm chưa ra, Xe em ở HCM bán cho bà Chị ở Quảng Ngãi, giờ Em lên rút hồ sơ gốc để đưa cho bà Chị đem hồ sơ gốc và xe về Qngai làm giấy tờ xe lại, nhưng cái biển xe đã nộp cho công an rồi thì khi xe di chuyển về Quảng Ngãi không có biển xe như thế nào. Các bác ai đã làm rồi chỉ em với.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng B2
29/10/14
107
138
33
43
Cập nhật rút hồ sơ gốc từ HCM về Tỉnh ngày 26/9/2020:
Sau khi tham khảo nhiều nơi và hỏi tùm lum để đi rút hồ sơ gốc xe ra tại Nơ Trang Long, thì Tôi vẫn phải đi thêm lại 1 lần nữa chứ không có cái nào chính xác trước đó. Tôi viết rõ ràng và chính xác hơn để các A/E có ai có trường hợp như tôi biết không phải đi tới đi lui mất thời gian.
Xe tôi biển HCM và bán về QN. Tôi là người bán xe và đi rút hồ sơ gốc luôn.
-1/ Ra công chứng hợp đồng mua bán, người bán: cmnd, hộ khẩu, giấy kết hôn (vợ chồng), người mua: cmnd, hộ khẩu.
*** Người mua rút hồ sơ gốc xe: làm 1 tờ ủy quyền từ người bán sang người mua

-2/ Người bán rút : Cầm 1 bản Hợp đồng + Cà vẹt xe + CMND + Biển xe trước, sau
Người mua rút: 1 bản hợp đồng + Cà vẹt xe + CMND + Giấy ủy quyền + Biển xe trước, sau
Tôi nhắc lại Tôi là người bán đi rút nên tôi chuẩn bị hồ sơ như người bán.

-3/ Đến Nơ Trang Long. Nộp quầy số 6 những giấy tờ chuẩn bị nộp vô rổ. Khi cán bộ kiểm tra, thì Tôi báo cần biển số tạm. Cán bộ đưa lại hồ sơ và kêu đi đóng phí mua biển số tạm quầy 1 nộp 100k.
Sau khi có phiếu thu 100k, quay lại nộp cho cán bộ, và nhận phiếu hẹn 7 ngày sau lên nhận hồ sơ gốc và biển số tạm.

TRƯỚC KHI RÚT HỒ SƠ GỐC, TÔI LỤC TUNG CÁC DIỄN ĐÀN VỀ BIỂN SỐ XE KHI BỊ THÁO NỘP LÚC RÚT HSO HAY NỘP LÚC NHẬN HSO, XE KHÔNG CÓ BIỂN THÌ DI CHUYỂN NTN NẾU NGƯỜI MUA MUỐN ĐEM XE VỀ TỈNH (vì ai mua xe cũng muốn lấy xe về).
Trả lời: bắt buộc nộp BIỂN XE TRƯỚC VÀ SAU khi làm thủ tục rút hồ sơ. Cho nên xe sẽ không được di chuyển khi không có biển số trong vòng 7 ngày. Tôi phải để người bán chạy xe về QN và gửi lại cà vét + biển số vào bằng bưu điện cho tôi. Khi nào nhận hồ sơ gốc và biển số tạm Tôi chuyển ra lại cho người bán.
Biển số tạm được cấp cùng với hồ sơ gốc trả về được sử dụng 30 ngày, chứ không phải lúc nộp hồ sơ.

Rất hy vọng sẽ giúp ích được nhiều người.

Hạng B1
3/9/13
57
11
8
49
Phải đăng nhập để cảm ơn bạn khangbinh, đây đúng là cái mình đang cần và tìm mấy hôm nay :)

• Like
Reactions: ngaoagain
Hạng B1
3/9/13
57
11
8
49
Các Bác hướng dẫn em với.
Xin hỏi thêm vụ cà số máy số khung: có cần cà và nộp chung bộ hồ sơ không hay chỉ cần điền vào form hồ sơ? nếu cần cà số thì nên cà ở 282 luôn hay sao?
Và một vấn đề nữa là rút hồ sơ đăng kiểm gốc: đã có bản đăng kiểm gốc rồi thì có cần rút hồ sơ đang kiểm nữa không? nếu rút thì người bán rút hay cần có cả người mua đi cùng?
Mình chuẩn bị đi rút hồ sơ xe oto ở SG nên rất cần sự hỗ trợ của bác.
Cám ơn nhiều lần nữa :)

Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
Cám ơn bài viết hữu ích.
Mà Em có thắc mắc tìm chưa ra, Xe em ở HCM bán cho bà Chị ở Quảng Ngãi, giờ Em lên rút hồ sơ gốc để đưa cho bà Chị đem hồ sơ gốc và xe về Qngai làm giấy tờ xe lại, nhưng cái biển xe đã nộp cho công an rồi thì khi xe di chuyển về Quảng Ngãi không có biển xe như thế nào. Các bác ai đã làm rồi chỉ em với.
Làm thủ tục xin biển tạm hoặc thuê vận chuyển xe về quê hoặc chạy xe về rồi gửi chuyển phát nhanh biển số trước sau và hồ sơ vào để làm thủ tục rút hồ sơ gốc rồi gửi lại ra đó bác!

Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
Xin hỏi thêm vụ cà số máy số khung: có cần cà và nộp chung bộ hồ sơ không hay chỉ cần điền vào form hồ sơ? nếu cần cà số thì nên cà ở 282 luôn hay sao?
Và một vấn đề nữa là rút hồ sơ đăng kiểm gốc: đã có bản đăng kiểm gốc rồi thì có cần rút hồ sơ đang kiểm nữa không? nếu rút thì người bán rút hay cần có cả người mua đi cùng?
Mình chuẩn bị đi rút hồ sơ xe oto ở SG nên rất cần sự hỗ trợ của bác.
Cám ơn nhiều lần nữa :)
Cà chổ nào thấy rõ và đầy đủ chữ số kèm vân máy là ok bác!
Cầm hồ sơ gốc rùi thì cứ nộp làm hồ sơ cấp biển mới thôi!
Thường khi ký mua bán người bán ủy quyền cho người mua đi rút hồ sơ gốc luôn là ok!

• Like
Reactions: NTTT
Tập Lái
24/7/08
14
4
3
Có bác nào làm giúp em sang tên xe theo chỉ thị 58 không?? Xe biển SG mà em mua lâu nên không còn giấy mua bán, em ở tỉnh