Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
@Gallardo_thanh: Pô cat-back cũng không ồn nhiều đâu bác, nếu bác làm bác chọn loại muffler hợp kim nhôm tiếng không giòn bằng hợp kim thép nhưng cũng ít ồn ào hơn ạ. Tối mai em đi làm về em phone bác chạy qua em lấy air intake Weapon R nhé. Bác lắp cái này trước sau đó nếu muốn máy nhẹ hơn chút nữa thì làm cái pô cat-back sau. :)

Tập Lái
11/9/09
24
8
3
65
Em đọc bài của bác Rồng thấy nhiều cái hay quá! Thanks bác nhiều nha!

Hạng B2
28/3/14
405
173
43
Em còn một vài món đồ performance, welcome các bác muốn tìm hiểu và dùng thử ạ:

1. Air intake: loại em có chỉ dùng cho Escape 3.0 mà thôi
- aFe: thay air box & air filter bằng conical air filter + MAF adaptor
- Weapon R: thay air box, air filter, intake tube luôn
Các bác xem thêm thông tin trong các trang trước em có đề cập đến 2 cái này ạ.

2. PCM/ECU tuning - SCT: cái này dùng được cho cả động cơ 3.0 & 2.3 của Escape, và Focus nữa.
Các bác cũng xem thông tin em viết trước đây ạ, hoặc tham khảo thêm trên website của SCT [link]http://www.sctflash.com[/link]

Bác nào muốn thử "độ" performance em có thể giúp một tay :).
- Hay quá bác ơi ....cao thủ dạo có kinh nghiệm từ từ ở ẩn hết hay sao á ...tuy bác với e đi khác dòng xe nhưng các món nâng cấp cũng tương đối giống nhau về hiệu suất ....các chia sẽ of bác rất bổ ích cho ~ ai thích về nâng cấp xe !

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Chào bác Drgon, bác cho e hỏi ford mondeo v6 2003 bị lỗi ECU gây hiện tượng đôi lúc bỏ máy thì có cách nào can thiệp kiểu reset hay remap, programing, coding... cho hết lỗi được không. Cảm ơn bác nhiều.

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Ford đã xác định ECU có vấn đề ha bác duvsp? Nếu có vấn đề về phần cứng thì remap/reset không giải quyết được ạ. Tuning không thể tune around mechanical problems. :)
Hay là xe có vấn đề gì đó khác không bác?

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Xe em xăng lửa đều ổn, hay bỏ máy khi đèn tự động được bật lên , bỏ vài phút hay vài giây rồi thôi. Đang chuẩn bị thử một cái ecu khác xem có hết không bác à

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Em đã đổi mobin lửa 1 lần để kiểm chứng, nhưng vẫn không hết bác ơi. thứ 2 là khi scan lỗi thì mobin bị fault vài cuộn một lúc. Em suy luận là vì cac cuộn độc lập với nhau nên điều này là do lỗi từ bên ngoài mobin. Lý luận của bên KT hãng là có thể ecu điều khiển không chuẩn nên sinh ra lỗi của môbin. Em đang tìm hiểu thêm, và nghe một vài bác khác xe cũng rất ngon vẫn bị lỗi này, có khi nào đây là lỗi thiết kế ???nếu vậy thì mình làm sao để ford VN biết và xử lý giúp hả bác. Bác có cao kiến gì giúp em với. Em cảm ơn bác.

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Em nghĩ về thông số ECU thì đã chạy ổn nó sẽ vẫn ổn qua thời gian đó bác (cho nên remap/reset không giải quyết được). Có khả năng hư hỏng cơ khí, hoặc là phần cứng của ECU trục trặc ảnh hưởng tín hiệu vào/ra hoặc là lỗi cảm biến nào đó. Nếu bác đọc mã lỗi khi nó xuất hiện thì nên search trên web xem có những nguyên nhân nào nữa không ạ, ngoài những yếu tố mà kỹ thuật Ford theo kinh nghiệm của mình suy đoán.