Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
16/2/11
59
1
8
48
Re:Làm sao cầm cự DN để có tiền trả cho các bác làm công ăn lương trong thời khủng hoảng này

Việc cần làm ngay là cắt nhân sự và chi phí về mức có lãi, hoặc ko lỗ. Bác đừng áy náy, em có mấy ý như sau:
- để giúp đỡ mọi người thì trước tiên bác phải tự cứu lấy mình đã. Bác phải sống sót được rồi mới có thể tạo công ăn việc cho người khác được
- nếu nhân viên của bác có năng lực, thì họ sẽ kiếm được việc làm mới, bác ko cần lo. Nếu họ ko có năng lực sao bác còn giữ họ đến tận bây giờ?
Trong bối cảnh hiện nay bác phải hành động nhanh, dứt khoát. Trước mắt ko phải là Mùa xuân VN, nên bác đừng tính phuơng án cầm cự chờ tình hình cải thiện. Theo em trước mắt là nuclear winter đó bác.
Chúc bác may mắn
Amateurish nói:
Mong các bác góp ý giúp:
Tình hình khá căng thẳng, em & đồng bọn đang gắng sức duy trì một văn phòng ở Sài Gòn với ba chục nhân sự từ đầu năm 2011 đến nay nhưng đang "ná thở". Ba chục đồng chí này là những nhân sự chủ lực và gắn bó với công ty đều trên 5 năm, có đồng chí gần 15 năm rồi. Ra năm, em tính tinh giản đến mức tối thiểu chỉ còn giữ khoảng 15 đồng chí nữa thôi còn 15 đồng chí nữa em đang đau đầu, nếu kết thúc hợp đồng lao động với họ thì quá "nhẫn tâm", hiện đang rất đau đầu không biết "thưa gởi" như thế nào? Với những đồng chí tự nguyện ra đi, em không đề cập, em chỉ đề cập với những đồng chí chấp nhận chia xẻ khó khăn. Hiện đang manh động như sau:
- Với những đồng chí có khả năng nhận việc làm thêm (thường có kinh nghiệm từ 6,7 năm trở lên) thì vẫn đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội.
- Với những đồng chí do tính chất đặc thù chuyên môn, không thể nhận việc làm thêm, thì ứng tạm chi phí đủ cầm cự.

Vậy cho em hỏi: một thanh niên chưa có gia đình, thuê nhà thì chi phí cầm cự khoảng bao nhiêu thì tạm sống qua ngày.
Em đang nhẩm tính khoảng 4 triệu được không các bác?

Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
Re:Làm sao cầm cự DN để có tiền trả cho các bác làm công ăn lương trong thời khủng hoảng này

Amateurish nói:
Mong các bác góp ý giúp:
Tình hình khá căng thẳng, em & đồng bọn đang gắng sức duy trì một văn phòng ở Sài Gòn với ba chục nhân sự từ đầu năm 2011 đến nay nhưng đang "ná thở". Ba chục đồng chí này là những nhân sự chủ lực và gắn bó với công ty đều trên 5 năm, có đồng chí gần 15 năm rồi. Ra năm, em tính tinh giản đến mức tối thiểu chỉ còn giữ khoảng 15 đồng chí nữa thôi còn 15 đồng chí nữa em đang đau đầu, nếu kết thúc hợp đồng lao động với họ thì quá "nhẫn tâm", hiện đang rất đau đầu không biết "thưa gởi" như thế nào? Với những đồng chí tự nguyện ra đi, em không đề cập, em chỉ đề cập với những đồng chí chấp nhận chia xẻ khó khăn. Hiện đang manh động như sau:
- Với những đồng chí có khả năng nhận việc làm thêm (thường có kinh nghiệm từ 6,7 năm trở lên) thì vẫn đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội.
- Với những đồng chí do tính chất đặc thù chuyên môn, không thể nhận việc làm thêm, thì ứng tạm chi phí đủ cầm cự.

Vậy cho em hỏi: một thanh niên chưa có gia đình, thuê nhà thì chi phí cầm cự khoảng bao nhiêu thì tạm sống qua ngày.
Em đang nhẩm tính khoảng 4 triệu được không các bác?
Em rất trân trọng tấm lòng của bác đối với anh em, vì vậy, em nghĩ là mọi người trong công ty của bác đều hiểu nỗi lòng của bác thôi.
Bác tính về các hướng đi thế cũng quý, ai có thể tìm việc bên ngoài thì cứ để họ bay nhảy, mình vẫn đóng BH các khoản đầy đủ, giờ phút này chắc chỉ còn người tin cậy và tâm huyết, nên mình đối tốt với họ thì sau này họ không trở mặt phụ mình đâu, ông trời có mắt mà.
Còn những đồng chí không thể nhận việc làm thêm bên ngoài thì đành phải hỗ trợ vậy, vì đã gọi là đặc thù thì không có là chết, mà không quý là ... hết (nếu thị trường hút hàng), em hiểu vậy nên em mới viết thêm bài này để phản biện ý kiến của bác ở trên, giờ này chẳng ai nhận họ, cho họ nghỉ thì coi như họ chết đói đó.
Cái tạm ứng chi phí này khó nói quá, em chẳng hiểu ngành nghề, độ tuổi và giới tính của NV bác thế nào. Nếu chỉ toàn nam và thuê nhà lẻ thì bác gom lại 1 cục, thuê quách 1 cái nhà ở quận ven như Gò Vấp tầm 10 triệu có chừng 4-5 phòng, mỗi phòng 2-4 người ( giường tầng chẳng hạn) hoặc giờ này có nhiều nhà làm nhiều phòng cho thuê công nghiệp, khoảng 3tr/ phòng sạch đẹp có WC riêng có thể ở 3-4 người, thuê 1 chỗ cấp cơm hằng ngày ( khoảng 20k/ suất, ngày 2 suất trưa và chiều), em nghiêng về hướng nhà riêng thì dễ sinh hoạt hơn, có thể binh thêm chỗ làm việc cũng tiện như lắp net,server, có bếp, chỗ nấu mì pha cafe ...thế là coi như bác giải quyết được nhu cầu cầm cự của anh em rồi, em tính ra chỉ khoảng 2tr/ đồng chí/ tháng cho ăn ở net niếc tùm lum là êm ấm mà lại là kênh giữ người rất ổn nữa. Còn các khoản xăng, xe cộ, ăn sáng thì chắc chỉ cần cấp cho mỗi người 1,5- 2tr/tháng là bét nhè từ nhà đến công ty. Mình phải tính cho số đông thì mới giảm giá thành được, chứ mỗi anh em cầm 4tr tự lo ăn ở thì ... chết đói ở SG huhu. Đến công ty thì chịu khó cày skill cho xịn, có dự án là chớp ngay. Đoàn kết thế này thì hết bão công ty bác chỉ có thể dùng từ ... tuyệt vời.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.