Hạng B1
12/9/19
62
51
18
32
Bây giờ ngó đâu cũng thấy công nghệ thông minh, tân tiến, mình mà không bắt kịp công nghệ là thành “người tối cổ” trong mắt các bác chứ chẳng đùa =)))
Gần đây em có tìm hiểu về các công nghệ thông minh, vì sức khỏe con người (không phải có điều kiên rước mấy ẻm về đâu mà sau đợt dịch vừa rồi cũng hoảng hồn, muốn quan tâm sức khỏe nhiều hơn). Ngoài smart home, smart bus, máy khử khuẩn thông minh,… em thấy công nghệ chiếu sáng thông minh, vì con người (HCL) cũng đáng để các bác tìm hiểu.

Nói nôm na công nghệ chiếu sáng HCL có khả năng điều chỉnh nhịp sinh học của cơ thể, giúp kích thích sự tỉnh táo, nâng cao hiệu suất hoạt động về ban ngày và có giấc ngủ tốt về ban đêm, phòng ngừa việc mắc một số bệnh mãn tính như mất ngủ, giảm thị lực,…

Ở Việt Nam cũng đã có những sản phẩm đèn LED HCL nhưng mới đây nhất đã có công nghệ chiếu sáng tự nhiên, lấy con người làm trung tâm do tập đoàn Phenikaa nghiên cứu và phát triển. Đó là công nghệ “Phenikaa Natural TrueCircadian” – công nghệ nền tảng cho phép tạo ra các nguồn sáng chất lượng hàng đầu thế giới với phổ ánh sáng tự nhiên như ánh sáng mặt trời, vùng phổ ánh sáng sinh học được tăng cường và tối ưu cho sự hấp thụ của mắt người.

Tìm hiểu thêm thì mình được biết, công nghệ của Phenikaa được nghiên cứu và phát triển dựa trên nghiên cứu khoa học được giải Nobel năm 2014 và Nobel Y Sinh học năm 2017 với những phát hiện về đèn LED ánh sáng trắng và các tế bào gen hoạt động giống với cách tế bào cảm quang trong mắt phản ứng với ánh sáng xanh, từ đó đưa ra những điều chỉnh nhất định, giúp cơ thể dự đoán và thích nghi với nhịp sinh học bình thường. Nghe có vẻ hay ho phết nhờ, nhưng khi nào mới có sản phẩm ứng dụng công nghệ sịn sò này thì mình không biết, chờ các cao nhân chỉ giáo =)))

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/10/19
118
59
28
40
Giờ đang phát triển xu hướng sử dụng các thiết bị điện tử thông minh trong nhà đó bác. Bác có link bài về công nghệ chiếu sáng tự nhiên share em đọc tham khảo với, trc em học ngành vật lý nên rất thích đọc tin tức liên quan tới mảng này.

Hạng B2
20/9/19
105
37
28
32
Càng ngày càng có nhiều công nghệ mới, sáng chế mới được ứng dụng trong thực tiễn. Tương lai có khi đến 1 ngày em ngồi đọc cho robot gõ chữ còm cho em trên OS :))

• Haha
Reactions: salim
Hạng B1
18/10/19
52
53
18
31
Tập đoàn Phenikaa này hoạt động trong lĩnh vực gì vậy bác?

Hạng B1
7/1/20
85
26
18
Trong nhà em vẫn còn đang sử dụng bóng đèn tuýp huỳnh quang từ ngày xửa ngày xưa đây. Cứ cháy bóng em lại mua bóng mới thay. Em ko hình dung được đèn LED thông minh của các bác nó như thế nào???

Hạng B1
28/8/19
72
43
18
Trong nhà em vẫn còn đang sử dụng bóng đèn tuýp huỳnh quang từ ngày xửa ngày xưa đây. Cứ cháy bóng em lại mua bóng mới thay. Em ko hình dung được đèn LED thông minh của các bác nó như thế nào???
Thời đại nào rồi mà bác vẫn chung thủy với bóng đèn tuýp huỳnh quang? Giờ chuyển sang dùng bóng đèn tuýp LED hoặc đèn LED thông minh rồi bác, nó tiết kiệm điện hơn, bền hơn, vật liệu thân thiện với môi trường & ko chứa thủy ngân độc hại. Nhà em chưa dùng LED thông mình em thấy mình tối cổ lắm rồi còn bác thì vẫn ở đó chơi với bóng tuýp huỳnh quang.

Hạng B1
23/7/09
61
79
18
Tập đoàn Phenikaa này hoạt động trong lĩnh vực gì vậy bác?
Phenikaa là hoạt động trong lĩnh vực công nghệ, công nghiệp & nghiên cứu khoa học. Con gái em đang học tại đại học Phenikaa thuộc tập đoàn này ngoài Hà Nội.

Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Thời đại nào rồi mà bác vẫn chung thủy với bóng đèn tuýp huỳnh quang? Giờ chuyển sang dùng bóng đèn tuýp LED hoặc đèn LED thông minh rồi bác, nó tiết kiệm điện hơn, bền hơn, vật liệu thân thiện với môi trường & ko chứa thủy ngân độc hại. Nhà em chưa dùng LED thông mình em thấy mình tối cổ lắm rồi còn bác thì vẫn ở đó chơi với bóng tuýp huỳnh quang.
Rẽ, có điều kiện thì chơi, chứ đắt mà ...thân thiện với môi trường hiện tại VN chưa có đâu, tức là phải rẽ là điều kiện đầu tiên

Tập Lái
8/11/19
35
15
8
43
Rẽ, có điều kiện thì chơi, chứ đắt mà ...thân thiện với môi trường hiện tại VN chưa có đâu, tức là phải rẽ là điều kiện đầu tiên
Em vẫn nghĩ của rẻ của ôi. Mua sắm thì em ưu tiên chọn đồ tốt nhất mà em có khả năng chi trả.

Hạng B1
17/8/19
51
25
18
40
"Nói nôm na công nghệ chiếu sáng HCL có khả năng điều chỉnh nhịp sinh học của cơ thể, giúp kích thích sự tỉnh táo, nâng cao hiệu suất hoạt động về ban ngày và có giấc ngủ tốt về ban đêm, phòng ngừa việc mắc một số bệnh mãn tính như mất ngủ, giảm thị lực,…"
Khoa học bây giờ bá đạo thiệt. Nhớ hồi tiểu học em vẫn học đèn dầu :D nay đã có đèn led thông minh.