Tập Lái
4/5/07
7
0
0
Re:chỉnh phase, gain, HPF, LPF vvà crossover như thế nào cho hệ thống âm thanh xe hơi

Bác cho em số cầm chân đi hôm nào em qua nhờ bác chỉnh hộ em bộ âm thanh xe cái, em đầu tư trọn bộ Focal rồi mà nghe vẫn chưa thấy hay bác ạ, em sẽ mời bác beer chứ không phải trà đá đâu, hehe, em ở Hà nội bác nhé

Tập Lái
4/5/07
7
0
0
Re:chỉnh phase, gain, HPF, LPF vvà crossover như thế nào cho hệ thống âm thanh xe hơi

không thấy chủ thớt đâu nhỉ

Tập Lái
7/7/10
32
1
8

còn dàn cua e như thế nầy thì chỉnh làm sao hà bác
chỉnh phase, gain, HPF, LPF vvà crossover như thế nào cho hệ thống âm thanh xe hơi

chỉnh phase, gain, HPF, LPF vvà crossover như thế nào cho hệ thống âm thanh xe hơi

Loa cánh thì allpine SPR-17s

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/9/11
9
0
0

Cám ơn bác Phúc nhìu nhá!Còn cái zì ko biết thì các bác lên google.com search xem nó ra không.

Tập Lái
13/9/11
9
0
0

Em góp ý vậy thôi.Các bác lên google.com mà tìm thông tin mình muốn hỏi nhá:D

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Chào các bác, nhờ các bác tư vấn chỉnh âm thanh :
4 loa cánh cửa của em không dùng Amplifier kéo trực tiếp từ HU ( loa BlackPunkt)
Loa sub dùng Blackpunkt THB 300 và dùng Amplifier JBL 2way để kéo
Hôm trước tháo dây để vệ sinh sàn, vì không đánh dấu nên lắp lại em đang phân vân:- Amp chỉ kéo 1 loa sub do vậy lắp 2 dây +/- vào Left hay Right hay bridged ? ( hiện em lắp vào Bridged theo suy nghĩ của em là trộn 2 kênh R/L vào 1 kênh - không biết có đúng không)
Chỉnh X-over như thế nào ( có 2 nút chỉnh 50-250Hz có phải cho 2 way?)
Gain control ra sao?
Bass Boost switch - ?
Filter : LPF/HPF/Full ?
Nhờ các bác chỉ dẫn, thanks trước nha

Hạng C
10/12/12
898
2.045
93

Mong các bác thông cảm, e đang tìm hiểu về âm thanh cho ô tô, e cũng hỏi a google rồi mà vẫn ko hiểu được các định nghĩa của các bác như:X-over, Gain, LPF, HPF và tác dụng của nó như thế nào?
Nếu các bác có thời gian, các bác vio lòng "khai sáng" cho e ạ, tks các bác

Tập Lái
5/5/23
1
0
1
40
Thanks bác Phuc

1/ OK, em đã đặt như bác chỉ bảo.
2/ HU của em là JVC818, 5V line out, cho nen em chọn đặt gain khoảng 5V, có OK không bác?
3/ Ở âm ly 4 kênh em đã đặt HPF on (at 80 Hz).
4/ Cho em hỏi bác: HU của em cũng có chế độ đặt cross over (80/125/150) và HPF (On/Through). Các chức năng này dành cho buil-in amplifier hay dành cho cả pre out? Vậy nếu sử dụng với amply ngoài và sub điện mình nên đặt HU HPF On hay Through? Nếu đặt On, đường pre-out riêng cho sub có bị ảnh hưởng gì không?
Em đang dùng
1/ Ở HU thì bác đặt HPF ở 80hz (thông thường là như vậy); LPF ở amply SUB cũng là 80hz luôn.
2/ Gain thì hoàn toàn tuỳ ở bác nhưng thông thường để ở mức giữa là vừa phải.

3/ Ở Amply 4 kênh bác cũng đặt tương tự như mục 1. HPF bác phải đặt là ON. Nếu bác đặt là through theo E hiểu nghĩa là OFF đấy - tức ko cắt tần số nữa mà cho cả dải âm thanh đi qua!
Tốt nhất là bác chụp ảnh mang lên đây cho anh em tư vấn, chứ mỗi loại HU, Amply, ... lại có 1 cách ký hiệu và chỉnh riêng, hơi khác nhau 1 tý nên khó hướng dẫn cụ thể cho bác được! Nếu bác ở HN thì alo E chỉnh giúp cho! Xin cốc trà đá thôi! hehe
E đang dùng con amplie nakamichi nkta 60.4 nhưng ko biết chỉnh amplie thế nào, bác có biết hướng dẫn e với.