Tập Lái
6/1/10
5
0
0
Ngoài các xe taxi và xe bus vi phạm giao thông, các bác còn thấy các xe bảng số đỏ và bảng số xanh cũng vi phạm luật giao thông cũng không kém, thậm chí còn hơn nữa vì xe taxi và bus còn tỏ vẻ "ngoan ngoãn" khi gặp công an, còn các bác bảng xanh, bảng đỏ thì...

Hạng B2
21/3/07
422
3
18
Rocket1349 nói:
qwerty_22 nói:
Taxi = trình độ văn hoá thấp + áp lực công việc nặng nề = sẵn sàng vi phạm luật lệ giao thông. Có lẽ ai cũng biết, nhưng taxi vẫn chạy đầy đường. Ai cấp giáy phép ???

Bác căn cứ vào đâu mà nói trình độ taxi văn hóa thấp?
Có những người giàu có nhưng trình độ văn hóa chưa hết lớp 2.....
Hoàn cảnh đưa đẩy cả, cơ hội chưa thực sự đến với họ.....học xong đại học nhưng vẫn chưa tìm được 1 nghề thích hợp nên tạm thời chọn nghề phụ để mưu sinh...
Bác cẩn thận lời nói nhé!

Bác nhầm nhọt giữa trình độ văn hóa và trình độ học vấn rồi. Có bằng đại học không có nghĩa là có văn hóa. Tài xế xe tải, xe bus và xe taxi là những người có ý thức tôn trọng luật giao thông kém nhất trong những người tham gia giao thông nên đáng bị liệt vào nhóm văn hóa thấp. Tất nhiên có những ngọai lệ tài xế taxi tốt nhưng một cộng đồng trong đó 95% xấu thì phải gọi là một cộng đồng xấu.

Hạng B2
26/5/08
167
0
0
Đúng rồi: Có trình độ chưa chắc có văn hoá, nguời có văn hoá thì đôi khi họ ko cần trình độ hay ko.

confirmed
Hạng D
1/4/05
1.615
17
38
46
www.otosaigon.com
Thi hành luật có nghiêm đâu mà bắt người ta làm theo ... :mad: Xe máy vượt đèn đỏ phạt 10 triệu, lấn tuyến 5 triệu, và áp dụng cho tất cả các trường hợp vi phạm luật giao thông, từ đó ý thức mới lưu thông mới được thay đổi.... bị phạt 1 lần thì thấy cái đèn vàng là sợ luôn.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Bác 2B thì phàn nàn 4B chạy sai, còn bác 4B thì cũng chửi rủa vì 2B chạy ẩu. Có bác nào dám khẳng định là 2B chạy đàng hoàng đúng luật hơn 4B??? Tại ai? Tại văn hóa của mình? Tại hạ tầng của mình? hay tại mình xử phạt chưa nghiêm minh? hay tại vì......... thôi mệt quá :D

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
gauxam nói:
Bác 2B thì phàn nàn 4B chạy sai, còn bác 4B thì cũng chửi rủa vì 2B chạy ẩu. Có bác nào dám khẳng định là 2B chạy đàng hoàng đúng luật hơn 4B??? Tại ai? Tại văn hóa của mình? Tại hạ tầng của mình? hay tại mình xử phạt chưa nghiêm minh? hay tại vì......... thôi mệt quá :D

Đúng rồi! mệt,chán quá...em cũng không muốn nói gì thêm.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Văn hóa. Mọi chuyện xuất phát từ văn hóa mà thui. Cần xem lại giáo dục VN

Hạng B2
15/2/08
497
5
0
44
em thấy xã hội việt nam mình giờ đúng là loạn rồi các bác ạ, và loạn ý thức giao thông chỉ là 1 phần thôi. ai cũng thấy cái sai được dửng dưng chấp nhận nên ai cũng muốn chiếm, muốn lấn tất cả mọi thứ về cho mình, còn người xung quanh ra sao thì kệ.
đáng tiếc là các OS member nhà mình chỉ là 1 phần nhỏ trong xã hội nên dù ý thức của các bác nhà mình tốt thì cũng không thể lấp được khoảng trống ý thức giao thông ở nước ta.
nếu muốn thay đổi em nghĩ cần thay đổi kỷ cương nghiêm minh từ các bố xxx làm to trên xuống thì xã hội mới có trật tự. khi mọi thứ đã đi vào nề nếp kỷ cương rồi thì chuyện trật tự giao thông sẽ được giải quyết dễ dàng.
hôm trước nghe TV nói chỉ có ở VN mới có định nghĩa" văn hoá giao thông" mà thấy buồn.

Hạng B2
6/1/08
399
2.012
93
52
Khi chiếc xe trước nhích được 20cm thì xe sau cũng phải đi liền lên 20cm để chắc chắn không có xe máy nào chen vào được

Nhiều lúc em cũng như vầy nè . hic biết làm sao khi xung quanh không còn chỗ nào nhúc nhíc .

Tý nói:
Thi hành luật có nghiêm đâu mà bắt người ta làm theo ... :mad: Xe máy vượt đèn đỏ phạt 10 triệu, lấn tuyến 5 triệu, và áp dụng cho tất cả các trường hợp vi phạm luật giao thông, từ đó ý thức mới lưu thông mới được thay đổi.... bị phạt 1 lần thì thấy cái đèn vàng là sợ luôn.

Bác ơi, bác có chủ quan quá không? Trong khi cơ sở hạ tầng giao thông không đáp ứng được nhu cầu, xe đông, đường thiếu (giao thông công cộng chí có mỗi xe bus là chính, đường thì đào lên đào xuống, lô cốt vây khắp nơi,....); hệ thống điều khiển giao thông cũ kỹ, lạc hậu, không đồng bộ và phản khoa học (đèn xanh đỏ vàng chuyển pha quá nhanh, nhiều giao lộ không có đèn hoặc đèn không hoạt động hoăc có hoạt động nhưng không thể thấy); hệ thống hướng dẫn giao thông thì khó hiểu, không rõ ràng và không đồng bộ với hạ tầng (bảng hiệu cắm bậy bạ, lộn xộn, chồng chéo, bị che lấp, đường xây xong nhưng chưa cắm bảng hiệu, ngã tư ngã ba thì bịt kín,...); hệ thống giám sát và kiểm tra xử phạt kiểu "Luật rừng", "anh hùng Núp", "Chụp mũ", "Doạ nạt", "Mãi lộ",....... Vậy mà bác đòi xử phạt nặng 5-10triệu/lỗi. Thử hỏi lương anh kỹ sư một tháng có 4tr thì lấy gì mà nộp phạt, chưa nói đến nhiều nguời khác còn khó khăn hơn? Với lại người xử phạt có làm đúng hay không, hay lạy lạm dụng quyền hạn để....