Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Hở chút là đưa tiền hối lộ. Sao ko xin cái biên bản có phải ko mất đồng nào?
Kiểm dịch động vật chỉ áp dụng đv đối tượng sản xuất, kinh doanh và vận chuyển động vật. Mua 10 con gà ở chợ Bên Tre, chở bằng xe nhà (ko phải xe khách, ko phải xe vận chuyển động vật) kiểm dịch cmg?
Lần sau rút kinh nghiệm đừng đóng tiền ngu nữa.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
chở thằng bạn nó về quê lên.
Bác nói là phạt vì không có kiểm dịch là xxx có lý rồi không liên quan chuyện chở khách hay không bác ạ, do đó bác chở bạn bè hay khách cũng không mang nhiều ý nghĩa nữa.

Mình gửi các bác thông tin sau mình mới tìm thấy trên mạng, hi vọng giúp mọi người cảnh giác với mối đe dọa này nhé, có lẽ đây cũng là cơ sở để xxx làm luật bác chủ ạ:

"Kể từ ngày 15-9-2017, khi Nghị định 90/2017 có hiệu lực thi hành thì mức phạt này không còn như cũ mà đã tăng lên. Theo đó hành vi vận chuyển động vật, sản phẩm động vật không rõ nguồn gốc, xuất xứ ra khỏi địa bàn cấp tỉnh sẽ bị phạt tiền 5-6 triệu đồng (khoản 4 Điều 11).
“Chưa hết, Nghị định 90 còn buộc thực hiện việc kiểm dịch lại động vật, sản phẩm động vật không nguồn gốc. Trong trường hợp kiểm dịch lại, nếu phát hiện động vật mắc bệnh, sản phẩm động vật mang mầm bệnh truyền nhiễm thì buộc tiêu hủy. Chi phí tiêu hủy do chủ lô hàng chi trả”.
Ông Nguyên (Trưởng phòng Thanh tra chuyên ngành, Chi cục Thú y TP.HCM ) cho biết do mức phạt trước đây không cao nên thực trạng thịt không nguồn gốc từ các tỉnh tuồn vào TP.HCM khá nhiều. Do chở thịt với số lượng ít không bị phạt nên có người chở heo biến chất từ các tỉnh vào TP.HCM tiêu thụ. Điều này ảnh hưởng không nhỏ tới sức khỏe người tiêu dùng.
“Chỉ trong ngày 4-8, các đoàn liên ngành TP.HCM kiểm tra đột xuất và phát hiện bảy trường hợp thịt heo và gà từ các tỉnh đưa vào TP.HCM nhưng không có giấy chứng nhận kiểm dịch. Chẳng những không có giấy kiểm dịch, thịt heo và gà còn được vận chuyển trên những xe không đảm bảo vệ sinh thú y. Ngoài phạt mỗi cá nhân vi phạm 3,5 triệu đồng, các đoàn kiểm tra còn buộc kiểm dịch lại lô hàng” - ông Nguyên nói.
Bà TTH (tiểu thương kinh doanh thịt heo ở chợ đầu mối Bình Điền, TP.HCM) rất đồng tình với Nghị định 90/2017. “Kinh doanh lâu năm nên tôi biết thịt chở vào TP.HCM không giấy chứng nhận kiểm dịch đa phần thiếu an toàn. Do vậy phải phạt ở mức cao hơn và buộc kiểm dịch lại lô hàng để ngăn chặn thực trạng trên” - bà H. nói.

Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
chở trong khoang hành khách nhưng trong xe có khách hay không? trong luật có để là ảnh hưởng đến sức khỏe hành khách mà trên xe có khách không?
Đây nó thuộc về quy định vận chuyển động vật sống nhé bạn, không liên quan đến vi phạm giao thông hay không? Trong luật có quy định rõ, nhưng bạn chở gà trong cốp hay chở chung với người ngồi trên khoang hành khách?

"Theo quy định tại điểm a khoản 6 và điểm a khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/08/2016 thì:
"6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Vận chuyển hàng nguy hiểm, hàng độc hại, dễ cháy, dễ nổ hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách trên xe chở hành khách;
8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng"."

Thực ra đây là một trong những lý do chủ yếu để xxx làm khó thôi bác ơi. Bác có thể xem trên mạng hay đặt câu hỏi cho các chuyên gia bên lĩnh vực: giao thông hoặc luật pháp.
Biết vậy lần sau bác có kinh nghiệm rồi đó, chở thuê không đủ tiền nộp phạt thì thật là đáng rầu đó bác. XIN CHIA BUỒN CÙNG BÁC CHỦ. Đau một lần để nhớ một đời, âu cuộc đời là vậy đó bác ạ. :(

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
chở trong khoang hành khách nhưng trong xe có khách hay không? trong luật có để là ảnh hưởng đến sức khỏe hành khách mà trên xe có khách không?
Kể cả không có khách nhưng không phải khu vực chở động vật bạc ơi. Nhưng bác chủ bị phạt do chở đ/v chưa có kiểm dịch ạ...
Mình muốn cự lại với xxx thì phải nắm hết thông tư/nghị định về vấn đề liên quan mới hi vọng thắng nổi bác à. Họ ra đường chịu nắng/gió/mưa bão chỉ để căn me mấy phi vụ này mà.

• Like
Reactions: thanhbuata
Hạng D
2/6/11
1.492
66.346
113
Do chở nhiều quá thôi.
Chứ ông bà cho 1,2 con gà vườn chả ai bắt đâu.

Hạng B1
9/7/18
55
27
8
43
Mình thấy CSGT cuối cao tốc TL chỉ bắt xe khi có vi phạm lỗi giao thông thôi, họ không hề bắt xe vào để kiểm tra xe xe có chở động vật, họ cũng chẳng có chức năng đó.
Hơi là là bác chủ lại bị họ hù đến mức đó... Theo mình bác cứ bảo họ làm biên bản đúng như họ nói xem có giám lập biên bản không.

Kể cả không có khách nhưng không phải khu vực chở động vật bạc ơi. Nhưng bác chủ bị phạt do chở đ/v chưa có kiểm dịch ạ...
Mình muốn cự lại với xxx thì phải nắm hết thông tư/nghị định về vấn đề liên quan mới hi vọng thắng nổi bác à. Họ ra đường chịu nắng/gió/mưa bão chỉ để căn me mấy phi vụ này mà.
Mình thấy bạn liên tục đưa ra những qui định, nhưng không thấy chính xác lắm, nhất là qui định về việc chở hàng trong xe gia đình. Xe mình 4 chỗ chuyên dùng chở hàng trong xe đầy nhé, CSGT thổi lại hỏi xong cũng cho đi, qui định chở cấm hàng hóa trong khoang hành khách chỉ áp dụng cho xe chở khách thôi. Xe gia đình chở vô tư nhé bạn. Yếu bóng vía bị bọn nó hù thôi, cứng xíu là nó xìu ngay.

Hạng D
10/9/08
2.873
5.921
113
Bác chủ nói xxx phạt tội không có giấy tờ kiểm dịch động vật bác. Chuyện này nói ra thì nan giải lắm, không lẽ về quê lên TP mang mấy con gà, vịt lại phải đi kiểm dịch??? Chỉ là một trong muôn vàn lý do để xxx làm luật thôi.
Theo hiểu biết của anh thì có thể áp điều nào khoản nào cho 10 con gà đó không?

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Mình thấy CSGT cuối cao tốc TL chỉ bắt xe khi có vi phạm lỗi giao thông thôi, họ không hề bắt xe vào để kiểm tra xe xe có chở động vật, họ cũng chẳng có chức năng đó.
Hơi là là bác chủ lại bị họ hù đến mức đó... Theo mình bác cứ bảo họ làm biên bản đúng như họ nói xem có giám lập biên bản không.

Mình thấy bạn liên tục đưa ra những qui định, nhưng không thấy chính xác lắm, nhất là qui định về việc chở hàng trong xe gia đình. Xe mình 4 chỗ chuyên dùng chở hàng trong xe đầy nhé, CSGT thổi lại hỏi xong cũng cho đi, qui định chở cấm hàng hóa trong khoang hành khách chỉ áp dụng cho xe chở khách thôi. Xe gia đình chở vô tư nhé bạn. Yếu bóng vía bị bọn nó hù thôi, cứng xíu là nó xìu ngay.
Bạn cứng hay mềm thì cũng phải có căn cứ, bạn cứng dựa vào cái gì nhỉ? CSGT họ được thổi phạt mọi người là vì cái gì? Vì vậy mình mới nói: Muốn cãi (nói lý lẽ) thì bạn hiểu luật về vấn đề gì mà bạn muốn cãi lại. Chứ không thể nào cãi theo kiểu giang hồ, hay cả vú lấp miệng em được.

• Like
Reactions: ldq183