Hạng C
14/12/09
675
2.069
93
Bác có thể nói rõ hơn về việc vì sao việc quạt 3 tay rồi mới lên thở thì đỡ mệt hơn với việc lên thở sau mỗi nhịp .

Trên thực tế mình cứ phải lấy hơi sau mỗi nhịp tay .... nếu ko thì đứt hơi ....
Nếu bác từng tập bài bản thì khả năng giữ khí trong phổi thì 3 tay tầm 2-3s là duy trì gần như tốt nhất cho các cự li trên 100m và bơi càng dài thì càng áp dụng triệt để 3 tay thở, còn dưới 100 thì có khi 4-6 tay hoặc hơn để đẩy nhanh tốc độ. Toàn bộ các vdv năng khiếu bé đều tập 3 tay thở 1 bên và đều cho 2 bên cho đến khi quen rồi thì tự điều chỉnh. Còn một số ng thì ko rõ cố tình hay ko biết thì bơi 1 mạch 20m ko thở (hoặc ko biết thở) dù khá tốc độ nhưng ko thể nào duy trì dài hơn và nhanh mệt gấp mấy lần ng thở đều.
Bác cần luyện thở tại chỗ nín lâu hơn thời gian mỗi nhịp tay cho quen rồi hãy áp dụng khi bơi, bơi nó khác các môn trên bờ rõ nhất ở khoản hô hấp. Khi bác quen rồi thì chơi các môn trên bờ bác sẽ bớt mệt hơn nhiều do điều hoà đi cách hô hấp.

Hạng B2
16/12/14
116
4.259
93
Mà lỡ gặp chủ thớt bơi gấp 5 lần mình nên đâu dám ho he gì :D
Éc. Mình tự học sãi được tầm 7 tháng nay. Còn đang phải chỉnh lại động tác rất nhiều. Ước mong chỉ bơi được như bác.

Hạng B2
16/12/14
116
4.259
93
Nếu bác từng tập bài bản thì khả năng giữ khí trong phổi thì 3 tay tầm 2-3s là duy trì gần như tốt nhất cho các cự li trên 100m và bơi càng dài thì càng áp dụng triệt để 3 tay thở, còn dưới 100 thì có khi 4-6 tay hoặc hơn để đẩy nhanh tốc độ. Toàn bộ các vdv năng khiếu bé đều tập 3 tay thở 1 bên và đều cho 2 bên cho đến khi quen rồi thì tự điều chỉnh. Còn một số ng thì ko rõ cố tình hay ko biết thì bơi 1 mạch 20m ko thở (hoặc ko biết thở) dù khá tốc độ nhưng ko thể nào duy trì dài hơn và nhanh mệt gấp mấy lần ng thở đều.
Bác cần luyện thở tại chỗ nín lâu hơn thời gian mỗi nhịp tay cho quen rồi hãy áp dụng khi bơi, bơi nó khác các môn trên bờ rõ nhất ở khoản hô hấp. Khi bác quen rồi thì chơi các môn trên bờ bác sẽ bớt mệt hơn nhiều do điều hoà đi cách hô hấp.
Thấy mấy vận động viên olympic toàn thở 1 bên với 2 nhịp tay trong 1 length, khi quay đầu thì họ đổi bên thở. Không thấy họ thở 2 bên trên cùng 1 length.

Hạng B1
10/8/18
59
4.311
83
Sẵn cho em hỏi kính bơi mắt cận thì mua ở đâu ah?

Mình hay mua kính View của Nhật, chọn loại nhẹ hơn kính mắt khoảng 1 độ là vừa thoải mái. Các shop ở Huyền Trân Công Chúa và Lê Văn Sỹ (đầu Lăng Cha Cả) đều có bán.

Hạng B2
16/12/14
116
4.259
93
Mình hay mua kính View của Nhật, chọn loại nhẹ hơn kính mắt khoảng 1 độ là vừa thoải mái. Các shop ở Huyền Trân Công Chúa và Lê Văn Sỹ (đầu Lăng Cha Cả) đều có bán.
Đeo kính bơi 2 vòng hồ kính bắt đầu mờ do fog trong kính. Nên chả cần kính có độ. Ngoại trừ mục tiêu là nhìn đứng đầu hồ để tia chân thon, dá trắng, vú bự.... Mình bơi sải toàn thấy đáy hồ và khi rotate để thở thì thấy mấy cái bóng trên mặt nước.