Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
ktsthanhlong77 nói:
Các bác cho em hỏi xe AT đang chạy số D nhưng thấy hơi yếu nên em chuyển về số S hoặc L mà xe vẫn chạy thì có sao không? Hay là mình phải dừng xe rồi mới thao tác chuyển số D hoặc L mới đúng. Tks các bác
những xe AT có chế độ sport để chuyển sang 1-2-3-4-5 các kiểu như MT là để bác chạy như MT vậy thôi, giải quyết những vấn đề AT k làm được.
AT-1. MT+1.

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
Xe_chuong_ga nói:
Lạy cụ, chạy xe ai nhìn tay số bao giờ…….hihi….

em nói nhìn hộp số là nhìn như vậy chứ nhìn sao nữa #_#
em chưa chạy xe AT các hãng khác nhau nhưng em nhìn chung là cách bố trí vị trí các số P-N-R-D k phải là 1 đường thẳng
Ủa cái còm này của bác Gà ở đâu ra vậy, hay nói bậy rồi sửa mất rầu...???:cool:

Hạng D
3/9/12
1.006
300
83
tphcm
chimanthit777 nói:
Xe_chuong_ga nói:

em chưa chạy xe AT các hãng khác nhau nhưng em nhìn chung là cách bố trí vị trí các số P-N-R-D k phải là 1 đường thẳng
cái chữ đen đậm ấy là của em cmt đó,tại e cmt nhiều người vô nên nó post hơi bị lỗi
cái này lỗi e,k phải lỗi bác gà :D
e xin đính chính lại ạ

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
bad_boy1207 nói:
chimanthit777 nói:
Xe_chuong_ga nói:

cái chữ đen đậm ấy là của em cmt đó,tại e cmt nhiều người vô nên nó post hơi bị lỗi
Trùi, nhầm kiểu này tí nữa chửi oan bác Gà rồi...:D Bác chủ quote bài ít thôi, nhiều quá nó nhầm còm của người này qua người kia hiều lầm quá...keke...

Hạng D
3/9/12
1.006
300
83
tphcm
chimanthit777 nói:
bad_boy1207 nói:
chimanthit777 nói:
Xe_chuong_ga nói:

Trùi, nhầm kiểu này tí nữa chửi oan bác Gà rồi...:D Bác chủ quote bài ít thôi, nhiều quá nó nhầm còm của người này qua người kia hiều lầm quá...keke...
em xin lỗi,tại đang cmt 2 bác kia xong cái em nháy click chuột lên dòng trên.ai dè quote cái nó bắt đầu ngay chỗ nháy click chuột,e có cut và paste lại ở dưới mà ai dè cut thiếu.hix hix

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
he he cái vụ đỗ chọn số P cũng như kiểu bác chạy MT trên đường đốc thì gài số 1 hoặc R để vậy đó ;)

Hạng B2
21/11/11
415
59
28
Xe đời mới để N, bác ko rút chìa được

trungctu nói:
Vậy là mình mượn được chiếc xe "cùi bắp" rồi, để N đề cùng chạy tuốt. Cho mình hỏi thêm kinh nghiệm nhé: - khi đậu xe trong bãi, thì nên đễ N (và kéo thắng tay), khi lỡ có sự cố thì còn đẩy xe đi được. Không biết như vậy có đúng không?- để P thì có cần kéo thắng tay không?- theo thói quen chạy MT, khi gần tới đèn đỏ, mình chuyển qua N rồi rà thắng, không biết như vậy có hại hộp số không?- xe đang lăn bánh theo trớn, có thể chuyển từ D -> N -> D không?

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
tin_truc22 nói:
he he cái vụ đỗ chọn số P cũng như kiểu bác chạy MT trên đường đốc thì gài số 1 hoặc R để vậy đó ;)
Kê thêm cục gạch cho chắc bác ạ...hehe...:D

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
chimanthit777 nói:
Xe_chuong_ga nói:
dawmgoodman ® nói:
Con lậy cụ. AT cụ chỉ đẩy 1 phát về D và chạy đến khi dừng lại đậu xe, tắt máy thì về P. De thì R, hết cho nó khoẻ xác phàm. Xuống dốc tính sau với 3-2-1 (L/D).
MT+1.

Mời 2 mợ về hội lưỡng lự ngay nhé....
em đem thớt qua phòng kỹ thuật luôn nhé.

Tập Lái
2/11/13
29
3
3
Hochiminh City
trungctu nói:
Vậy là mình mượn được chiếc xe "cùi bắp" rồi, để N đề cùng chạy tuốt.

Cho mình hỏi thêm kinh nghiệm nhé:

- khi đậu xe trong bãi, thì nên đễ N (và kéo thắng tay), khi lỡ có sự cố thì còn đẩy xe đi được. Không biết như vậy có đúng không?
- để P thì có cần kéo thắng tay không?
- theo thói quen chạy MT, khi gần tới đèn đỏ, mình chuyển qua N rồi rà thắng, không biết như vậy có hại hộp số không?
- xe đang lăn bánh theo trớn, có thể chuyển từ D -> N -> D không?
Theo em được biết thì khi dừng đèn đỏ trong khoảng thời gian ngắn (<60s), thì bác cứ giữ ở số D và rà phanh, ko cần trả về N, như vậy các van thủy lực và biến mô sẽ giảm tải nên sẽ đỡ hại hộp số bác à!
Khi xe đang chạy bác vẫn có thể chuyển D-N bình thường (giống như đạp "mo" trên xe máy).