Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Cho em hỏi nguyên nhân xe bị lắc + cảm giác bồng bềnh!

Phổ biến tới các bác phương pháp kiểm tra sức khỏe này ( Post ở đây có thể lạc đề):
Có một "Thức" của Ioga Tây tạng để tăng cường sức khỏe, tỉnh táo đầu óc,rất cần cho việc lái xe.
Hãy dang 2 tay ngang vai, bàn tay úp xuống. Quay toàn thân theo chiều kim đồng hồ với tốc độ tùy ý,nhưng không nên chậm quá. Để chìa khóa xe gần đấy. Già yếu như mình,sau 20 vòng quay (2s/vòng),định thần 2s. Đến cầm chìa khóa ,mở cửa xe và khởi động máy...bình thường (Chuyện này là mình mở rộng kỹ năng). Với các Thiền sư Tây tạng, sau 50-100 vòng quay,họ vẫn lên xuống các bậc đá của thiền viện trên đỉnh núi không hề bước trượt.
Các bác cứ thử đi , tất nhiên đừng cho xe chạy,nếu cảm thấy quờ quạng. Duới 10 vòng mà không lượm được chìa khóa: Tệ.
20 vòng vô tư: trung bình khá. Trên 25 vòng...tốt.
Tập động tác này vào mỗi buổi sáng. Sau 1 thời gian, ngồi vào bất kỳ xe nào cũng không thấy "Phê",chẳng biết say xe là cái gì..!!!

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Bác Thiết nhiều mẹo hay quá !:)
Có điều em sợ là luyện công Thiếu Lâm thâm hậu tới mức xe chạy bồng bềng như xuồng mà vẫn không cảm xúc gì thì gay to !:D
Tiền đình chính là cảm biến ổn định không gian mà trời cho ta mà ;)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/3/07
107
1
16
53
Hà Nội

Em cũng từng bị như bác, có lúc bị có lúc không. Nguyên nhân chính là do sức khoẻ vì xe em mới, chạy mới được 5k. Bác thử lái xe khác cùng loại xem nếu vẫn bị thì nên cẩn thận với sức khoẻ.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Thế là đi khám sức khỏe trước rồi ! khám xe sau àh ?:D khám đê bác ơi !:)

Hạng B2
1/2/07
211
0
16
www.vnitpro.com.vn

Kính các bác,

Lúc chiều em cũng đổi xe em với xe ông anh để chạy thử: Kết quả:

Sức khỏe em ổn các bác ợ, chạy con Mạt đa 3 êm ru, sướng vãi cả lái ra chả thấy say sóng hay ép phê gì cả
Điều này đồng nghĩa với vụ rung lắc nhè nhè và cảm giác bồng bềnh đi mấy về gió trên xe em là có thật. Vụ này được khẳng định rõ hơn vì lúc tối em có đt hỏi ông anh thì ông ấy cũng... phề lồi mắt (vì chóng mặt chứ không phải vì sướng ợ
)sau khi chạy xe em (bọn bác sỹ mà vớ được xe em chắc chúng nó thích lắm, khỏi mất tiền đi mua hàng trắng )

Việc bây giờ là em phải đi tìm nguyên nhân thôi ạ. Chắc cuối tuần này em sẽ dắt nó đi mấy gara chuẩn đóan xem bệnh gì. Cá nhân em thấy bác Đè phân tích rất sát
, em sẽ tập trung đi theo hướng mấy cái ống nhún

Một lần nữa em xin cảm ơn bác Thiết, bác Đè cùng các anh em khác đã hết sức nhiệt tình tư vấn!

Hạng D

@2fast2fear : 1 điều quan trọng nữa bác nên lưu ý , chỉ ôm vợ 2 của mình thôi nhé , nếu bác cứ đi ôm vợ 2 xịn của người khác nhiều là nhanh chán vợ 2 của mình lắm:D . Em trước lấy chiếc bin của thằng e chạy khoảng 1 tuần lúc nó lấy lại xe quay về chạy con vợ IN của mình thì phát ớn:D , vừa ỳ vừa không vọt bằng bin lại còn chòng chành khó chịu lắm em cũng nghĩ nó hỏng giảm sóc cũng mang đi kiểm tra , rồi cân hơi lại lốp thấy vẫn thế , mấy hôm sau quên cái cảm giác của bin em lại thấy bình thường:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

CÓ 1 điều bác nên xem lại nữa là bộ lốp bác ạ. Đôi khi có những chỗ phù giãn lớp bố mà mắt thường kho cảm nhận được nhưng lại có tác động "đánh võng" lên thân xe theo chu kỳ, như 1 điệu ru ầu ơ vậy đó...:)
Nếu bộ lốp cũng đã mòn "quá bán" rồi thì thay đi bác. Nếu nó còn mới quá thì bác thử đổi cặp trước ra sau xem sao, nếu cảm giác có khác đi thì đích thị là nó rồi.

Tập Lái
13/8/06
21
0
0

Trích đoạn: Automatic

CÓ 1 điều bác nên xem lại nữa là bộ lốp bác ạ. Đôi khi có những chỗ phù giãn lớp bố mà mắt thường kho cảm nhận được nhưng lại có tác động "đánh võng" lên thân xe theo chu kỳ, như 1 điệu ru ầu ơ vậy đó...:)
Nếu bộ lốp cũng đã mòn "quá bán" rồi thì thay đi bác. Nếu nó còn mới quá thì bác thử đổi cặp trước ra sau xem sao, nếu cảm giác có khác đi thì đích thị là nó rồi.

Vâng, cái này đúng ạ. Xe em, cũng Kia Spectra, chỉ cần 1 bên lốp xuống hơi là bồng bềnh ngay. Bơm cân 2 bánh là lại hết.

Hạng B1
16/8/04
73
1
8

Trích đoạn: Automatic

..... Nếu nó còn mới quá thì bác thử đổi cặp trước ra sau xem sao, nếu cảm giác có khác đi thì đích thị là nó rồi.

Ủa ! lốp mới mà cũng bị sao Bác Sỹ? Tôi vừa thay cả 4 móng cho xe. Bỗng thấy có cảm giác bồng bềnh thật. Bác giải thích kỹ hơn giùm.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Ủa ! lốp mới mà cũng bị sao Bác Sỹ? Tôi vừa thay cả 4 móng cho xe. Bỗng thấy có cảm giác bồng bềnh thật. Bác giải thích kỹ hơn giùm.
Vậy có khi do bơm bánh cân chưa đều kg- hoặc mâm xe bác không đều phải bấm chì ! bác kiểm tra dụ này luôn nhé !