Hạng B2
1/2/07
211
0
16
www.vnitpro.com.vn
RE: Cho em hỏi nguyên nhân xe bị lắc + cảm giác bồng bềnh!

Trích đoạn: Automatic

CÓ 1 điều bác nên xem lại nữa là bộ lốp bác ạ. Đôi khi có những chỗ phù giãn lớp bố mà mắt thường kho cảm nhận được nhưng lại có tác động "đánh võng" lên thân xe theo chu kỳ, như 1 điệu ru ầu ơ vậy đó...:)
Nếu bộ lốp cũng đã mòn "quá bán" rồi thì thay đi bác. Nếu nó còn mới quá thì bác thử đổi cặp trước ra sau xem sao, nếu cảm giác có khác đi thì đích thị là nó rồi.

Huhu, sau khi đi test bét nhè thì tìm ra 02 nguyên nhân như sau:

1. Do cái mặt gương bên tài ko chắc với củ gương gây nên rung. Do vậy khi đi thỉnh thoảng liếc vào nó thì mắt mình cũng nhảy hiphop luôn. Mắt nhảy hiphop mà ko ép phê mới lạ. Đây là nguyên nhân thực sự em ko ngờ tới vì khi đi, em rang lạc đều cả 3 gương, 1 gương rung em ko nghĩ nó ảnh hưởng đến thế.

2. Bốn cái lốp thì 2 lốp bị phồng nhẹ, 1 lốp phồng bên tài, 1 lốp phồng sau bên phụ. 2 cái lốp này nằm chéo, mình ở giữa "tâm bão" nên phê là phải rồi. Rất may là ống nhún ngon, không vấn đề gì cả.

Hai cái nguyên nhân đơn giản trên kết hợp với nhau gây ra một cảm giác say say, bồng bềnh các bác ợ. Mãi mới tìm ra bệnh của em nó.

Giải pháp:

1. Đổi các cái mặt gương bên tài lấy 1 cái khác, mất 100k ở chợ Trời. Chắc nịch, mắt ko nhảy hiphop nữa, cảm giác phê đỡ được khoảng 30-40%

2. Em đi kiếm thóc hoặc nịnh con vợ cả xin duyệt ngân sách đổi 4 cái lốp Michellin, đi vừa đỡ ồn vừa hết cảm giác say. Lúc đó chắc em sẽ "phê" theo đúng nghĩa của từ đó!

Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn tất cả các bác!

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Ơ thế chắc bác chạy xe nhín soi gương nhiều hơn nhìn đường rồi !:D:D

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Hồi giờ mình chạy và ngồi toàn loại xe giống...cưỡi ngựa. Cứ tưởng muốn được bồng bềnh cũng khó. Hóa ra, để được "Phê",cũng không khó lắm nhể..:).!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Vậy bác này chắc thuộc dạng dễ bị "thôi miên" lắm đây, kiểu này em nào có đôi mắt sâu thẳm mà ngắm bác 1 hồi chắc bác cũng phê y hệt vậy quá...! Qua topic 80 bông hoa của bác Golf đi bác, ở đó bác tha hồ mà bị thôi miên nhé:D

Hạng B2
1/2/07
211
0
16
www.vnitpro.com.vn

@ bác ntchonthanh: Em bị tật rang lạc các gương liên tục sau 1 lần vô tình ép 1 chú tý chết. Chú ấy chạy rất tít, vượt trái em trong khi có xe bus đi ngược chiều mà em thì đang đánh lái sang trái 1 chút để tránh một ông xe máy cũng vượt láo tạt đầu xe embên phải. Tay lái của chú ấy làm 1 vệt nho nhỏ bên sườn xe của em... May cho em là chú ấy ko bị kẹp chả.

@ bác Thiết: Hehe, muốn "phê" bác làm quả test lab như xe em xem sao :D Em nghĩ bài tập của bác cũng là một nguyên nhân khiến ko "được" phê khi ngồi xe ngưa :D

@ bác Automatic: Em thích vụ nè lắm,nhất là với đôi mắt ở HCMC... :D Giọng cứ ngọt mướt á, ko như gấu nhà em... :D

Tập Lái
19/2/08
46
4
8

Bác ơi còn một số nguyên nhân này cũng gây phê nè :)
- Xe chạy lâu ngày không vệ sinh lọc gió máy lạnh => ẩm móc => hít vô phổi => cũng phê . . .
- Hệ thống trao đổi khí trong xe bị bít => thiếu Oxy => não cũng bị phê luôn . . .

Tập Lái
23/7/15
8
2
3
44
Nếu đã kiểm tra hết những thứ như trên hoặc là xe mới, nhất là dong xe suv. Mà vẫn cảm giác vậy thì lắp thanh giằng vào sẽ hết
Hiện trên thị trường có nhiều loại thanh giằng Tq cho đến các thương hiệu nổi tiếng
Mình biết có mấy thanh Tq bán tầm một triệu. Của Japan thì có loại Tanabe tầm gần 3t
Của Malaysia có Ultra Racing tầm dưới 3t hoặc đến 4t tùy dòng xe
Và của Thailand tùy giá cũng tầm 3t

• Like
Reactions: hungquan7
Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Đọc rồi mà tôi cứ suy nghĩ, thứ nhất không phải là xe Đức/Âu/Mỹ (trích của bạn dmqtrieu ở VNexpress), do đó có thể là xe Nhật, còn Hàn thì cũng nhẹ cân thiệt, nhưng sau nầy do mấy anh kỹ sư Đức bị mua mất rồi,
Nói thật đi chủ thớt, phải xe nhật không ? chứ BMW, Mer, thậm chí VW , renault , PSA cũng không bao giờ bồng bềnh như thế được đâu