Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Các bac cho ý kiến về bài báo này nhé

Thứ tư, 05/08/2009, 15:39:05 PM

Giải quyết vướng mắc khi sang tên, di chuyển xe cơ giới

Ý kiến của bạn | Gửi tin qua E-mail | Bản để in

Các bạn là chủ xe ôtô hoặc là người sử dụng môtô, xe máy cần biết (nên biết) quy định hiện hành của cơ quan chức năng cho “giải quyết một số vướng mắc khi sang tên, di chuyển xe cơ giới”.
Nội dung này được nêu tại Điểm 3 mục E phần II Thông tư số 6/2009/TT-BCA-C11 ngày 11-3-2009 (thay thế Thông tư số 1/2007/TT-BCA-C1... và có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2009) của Bộ Công an “Qui định việc cấp, thu hồi đăng ký, biển số các loại phương tiện giao thông cơ giới đường bộ”. Trong đó, đáng lưu ý một số trường hợp được giải quyết sang tên, di chuyển xe sau đây:

Ảnh minh họa.
- Xe đã chuyển nhượng nhưng chưa làm thủ tục sang tên, bị mất đăng ký xe thì người mua phải viết giấy cam đoan, xuất trình giấy tờ tùy thân, nếu chứng từ chuyển nhượng xe hợp lệ và không có tranh chấp, khiếu kiện thì được giải quyết sang tên, di chuyển theo quy định. Trường hợp xe sang tên trong cùng một tỉnh thì cơ quan đăng ký xe in phiếu trả lời xác minh (theo mẫu) cấp cho người mua xe để làm thủ tục nộp lệ phí trước bạ.
- Xe di chuyển sang địa phương khác nhưng chủ xe chưa đăng ký lại bán tiếp cho chủ xe mới. Trường hợp này nếu thấy thủ tục mua bán và lệ phí trước bạ đúng quy định thì tiếp nhận hồ sơ giải quyết đăng ký và gửi thông báo cho địa phương di chuyển xe biết để điều chỉnh biển số đăng ký xe.
- Xe mua bán, cho, tặng qua nhiều chủ trong cùng một tỉnh chưa làm thủ tục sang tên; sau đó người mua cuối cùng lại bán xe sang tỉnh khác thì người mua cuối cùng hoặc chủ xe đứng tên trong giấy đăng ký làm giấy khai sang tên di chuyển cho người mua cuối cùng của tỉnh khác đó và nếu chứng từ mua bán, cho tặng hợp lệ theo quy định thì được giải quyết sang tên, di chuyển.
- Xe đã đăng ký là ôtô sơmi rơ-moóc nay sang tên di chuyển hoặc xin tách hồ sơ: Ôtô đầu kéo; rơ-moóc; sơmi rơ-moóc thì giải quyết như sau: hồ sơ gốc và biển số của xe ôtô sơmi rơ-moóc dùng đăng ký cho ôtô đầu kéo, dùng bản sao hồ sơ gốc của xe ôtô sơmi rơ-moóc (có xác nhận của phòng Cảnh sát giao thông) để đăng ký cho rơ-moóc, sơmi rơ-moóc.
LenDuong.Vn (Theo GTVT)

Quan trọng là nếu chứng từ mua bán hợp lệ, không biết 'hợp lệ' như thế nào???

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Hỏi về giấy ủy quyền sử dụng xe hơi Tôi muốn mang một chiếc xe 4 chỗ từ Hà nội vào Sài gòn sử dụng. Xe của ông chú họ. Tôi muốn biết về giấy Ủy quyền có nội dung như thế nào, có bị hạn chế gì không ( VD như có được bán xe cho người thứ 3 không...).Thời gian hiệu lực tối đa của giấy UQ là bao nhiêu năm ?
Cảm ơn TTDK 50-07V đã quan tâm tư vấn.
nguyễn tuấn hải[/b] 29/08/2009, 01:24 Chào bạn Nguyễn Tuấn Hải.

Theo dangkiemoto được biết: Giấy ủy quyền cho phép người được ủy quyền có thể sử dụng, cầm cố và bán phương tiện vận tải được ủy quyền.

Trong thực tế có nhiều cơ quan Công chứng không chịu công chứng ủy quyền hoặc công chứng ủy quyền nhưng kèm theo một số điều kiện khác như: không được sang nhượng, thời hạn ủy quyền là 01 năm vv…

Để chắc chắn bạn nên tham khảo luật sư, họ sẽ giải thích cho bạn kỹ càng hơn.

Xin cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi.
Dangkiemoto.com
01/09/2009, 11:26
To bác TRANTHANHHAI, bác có thể cho em biết cụ thể giấy UQ của bác có những điều khoản gì không để em có quyết định sáng suốt, cảm ơn bác nhiều.
Nếu không phiền bác mail cho em khi rảnh [email protected] , em ở TKTQuý, tân phú.
Hải 090 848 3646- rất vui khi được làm quen với bác.
To ALL: Các bác khác cho em lời khuyên nhé. Lấy xe xong em đãi các bác Bia SG xanh mệt nghỉ.