Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Bác nào cho em hỏi, giả sử em mua xe nhưng chưa có xiền để nộp thuế (phí) trước bạ, em nghe nói là có thể xử dụng chiêu "Công chứng ủy quyền" để có thể sử dụng xe đến khi bán lại cho người khác thì họ sang tên luôn (đỡ tốn kém cho mình), như thế có ổn không ạ ?

Hạng C
30/1/07
898
34
28
songhan nói:
Bác nào cho em hỏi, giả sử em mua xe nhưng chưa có xiền để nộp thuế (phí) trước bạ, em nghe nói là có thể xử dụng chiêu "Công chứng ủy quyền" để có thể sử dụng xe đến khi bán lại cho người khác thì họ sang tên luôn (đỡ tốn kém cho mình), như thế có ổn không ạ ?

Câu hỏi này của bác đã được thảo luận sơ bộ ở đây
Hợp đồng công chứng có rủi ro là bên công chứng có thể hủy ngang hợp đồng bất cứ lúc nào, hoặc hợp đồng mất hiệu lực theo điều 589 "Bộ luật dân sự"

hợp đồng ủy quyền chấm dứt trong một số trường hợp như:
1. Hợp đồng ủy quyền hết hạn;
2. Công việc được ủy quyền đã hoàn thành;
3. Bên uỷ quyền, bên được ủy quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại điều 588 của Bộ luật này;
4. Bên uỷ quyền hoặc bên được ủy quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Thank bác: Như vậy nên làm luôn HĐ mua bán hả bác, nếu bị phạt do sang tên muộn thì mất bao nhiêu hả bác ?

Hạng D
13/9/07
1.221
7
38
46
SÀI GÒN
cứ viết giấy mua bán....sang tên muộn ...phạt 1 chai 5...thế là xong lăng tăng làm gì.....thà bị phạt 1 chai 5 còn hơn ,thằng ủy quyền cho mình ...nó ngũm..thế là nó qui vo tài sản thừa kế..thế là TÈO

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Phạt 1,5 triệu, sang tên muộn bao lâo cũng được hả bác, liệu có tình tiết tăng nặng không nếu em để vài năm...

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Bác xem link này nhé, bàn luận cũng nhiều rồi.
[link]http://www.otosaigon.com/forum/m1471984.aspx[/link]

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Bác nào cho em biết luôn chứ lục lại mấy theat cũ ngại lắm, với lại giờ phí TB đã lên rồi, nếu ngày xưa chỉ 2% thì em cũng ráng nộp chứ 10%... lớn quá !

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Thớt trên mới coóng mà bác .Ai lại ngồi bàn lại chuyện vừa mới bàn chứ

Hạng D
21/11/06
1.083
8
38
theo em bác cứ làm cc uỷ quyền thời hạn 10 năm,và bác yêu cầu chủ xe và vợ kí giấy bán (giấy tay) cho bác và có nhận hết số tiền bán xe cho bác,nếu có thể bác ghi trong đó là khi nào muốn sang tên thì bên đó phải đi PCC kí cho bác.nếu bác muốn bán cho người khác thì bác chỉ việc kí bán là xong.
Còn việc huỷ uỷ quyền thì 1 bác luật sư bên Otofun có tư vấn là muốn huỷ uỷ quyền thì cả 2 phải cùng đến nơi đã uỷ quyền thì mới huỷ được uỷ quyền đó bác xem thêm bên OF nhé.
em cũng đang dùng giấy UQ đó vì né TB,.vài hàng cho bác

Hạng D
23/2/09
1.385
8.204
128
Vấn đề uỷ quyền này nhằm lách thuế, lách luật được áp dụng trong nhiều HD mua bán (như mua đất, nhà, quyền mua căn hộ....) và nó bộc lộ khá nhiều sơ hở về mặt pháp lý, nên em khuyên bác nên làm ra giấy tờ đàng hoàng cho chắc và thuận lợi như mua và bồi thường bảo hiểm sau này.
Chân thành khuyên bác! còn nếu như Bác có trường hợp nào mà muốn ký 1 dạng HD mua bán nhưng ko thể thành văn HD thì bác tìm Luật sư có uy tín 1 chút - hoặc tìm em cũng tạm được nhưng giá trị phải rất lớn nếu muốn lách luật - thì bác sẽ được tư vấn cụ thể cho chặt chẽ về pháp lý!
Chúc Bác sớm có vợ yêu hợp pháp!