Tư Vấn Chia Sẻ Cho em hỏi về "vè che mưa"

Tập Lái
14/11/07
11
0
0
Chào các bác ạ !

Em tham gia diễn đàn được 1 thời gian nhưng chủ yếu là "dựa cột mà nghe", hôm nay mạo muội có chút ý kiến, có gì không phải các bác bỏ wá cho em nhé. (Đừng chê tội nghiệp em, sang năm nhà em mua xe mới nên bây giờ mới bắt đầu tìm hiểu về xe :D Lính mới tò te mà.)

Em thấy ngoài đường nhiều bác đi xe có gắn vè che mưa, bác nào gắn rồi thì cho em hỏi là có tác dụng gì ko ạ? Em hơi thắc mắc 1 chút là nếu ko gắn -> nước mưa ngấm có ngấm vào trong xe ko ? -> nếu có tại sao các hãng xe hơi ko thiết kế luôn cho tiện hoặc là thiết kế làm sao nước mưa ko thể ngấm được vào.
Cho em hỏi về "vè che mưa"

Em thấy cái vụ này hình như chỉ có ở VN, em qua Sing chưa thấy xe nào gắn cả. Các bác chỉ bảo cho đàn em nhé. Thanks

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/7/06
481
15
18
Hà Nội
RE: cho em hỏi về "vè che mưa"

Nước mưa chả ngấm vào đâu được cả. Lăp cái vè che mưa đó chỉ có tác dụng dẫn nước mưa ko chảy trên kính, làm giảm tầm nhìn. Nhưng theo em thì tác dụng này là ko cần thiết cho lắm và lắp cái đó vào trong xe xấu hẳn đi. Vì vậy em khuyên bác ko nên lắp, tốn tiền

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Theo em thì lắp vè che mưa cũng có ưu điểm của nó là khi trời mưa, không khí sẽ dịu đi. Lúc ấy nếu ko có nhu cầu sử dụng máy lạnh bác có thể hạ kính xe xuống một cgút và nước mưa không thể tạt vào trong xe. Mời các bác bổ sung.

• Like
Reactions: Sienna-Minh
Hạng B2

bác đậu xe ngòai trời nắng nếu hạ kính xuống 1 chút thì trong xe sẽ bớt nóng đi rất nhiều lúc đó mới thấy miếng che mưa có tác dụng. nó che bớt 1 phần bụi bay vào xe, lỡ trời có đổ mưa thì cũng không sao

• Like
Reactions: Antt
Hạng B2
31/3/06
102
7
18

Em cũng đồng quan điểm với xephaoma và bác 52t6954, nếu để xe ở gara kính xuống 1 tí cũng an toàn, trời mưa cũng có thể xuống kính được tuy nhiên bác chú ý vè che mưa cửa trước chọn loại ngắn vì nếu dài thì làm góc nhìn (Góc chữ A) hẹp đi một tí ảnh hưởng tới khả năng quan sát của bác.

Hạng B2
24/7/07
146
0
16
Hà Nội

Ngoài ra, khi hé cửa chút xíu để chạy thì tiến ồn cũng giảm đi khá nhiều. Mặt khác lắp vè mưa trông xe có vẻ hầm hố hơn chứ đâu có xấu đâu.

Hạng B2
5/3/07
352
0
0
Hà nội

hix. xe em 7 chỗ lắp vè che mưa làm góc chữ A to đùng, mất thêm nguyên 1 con xe máy.

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: xephaoma

Theo em thì lắp vè che mưa cũng có ưu điểm của nó là khi trời mưa, không khí sẽ dịu đi. Lúc ấy nếu ko có nhu cầu sử dụng máy lạnh bác có thể hạ kính xe xuống một cgút và nước mưa không thể tạt vào trong xe. Mời các bác bổ sung.

Em đồng ý với bác, nói chung lắp vè che mưa lợi thêm nhiều, nhưng hại chẳng bao nhiêu, nhìn lại đẹp hơn :D

Hạng B2
23/7/07
272
407
63
HCM

Em thấy vấn đề khuất tầm nhìn ở góc chữ A cũng là 1 vấn đề quan trọng để lái xe an toàn. Nếu lắp thêm vè thì phải cân nhắc kỹ về vấn đề này.

Hạng B2
29/11/07
178
0
0

Trích đoạn: thanhannt

Em thấy vấn đề khuất tầm nhìn ở góc chữ A cũng là 1 vấn đề quan trọng để lái xe an toàn. Nếu lắp thêm vè thì phải cân nhắc kỹ về vấn đề này.
Tôi thật sự chưa hiểu về Khuất tầm nhìn góc chữ A. Bác nào hiểu kỹ về vấn đề này xin chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhìu