Hạng B2
7/2/08
129
0
16
Em và 2 thằng bạn mới đăng ký học đánh tennis nên tính mua mấy cây vợt nhưng mà còn gà quá ko biết coi vợt thế nào, nên nhờ các bác giúp giùm em:

Tụi em lùn ngang nhau 1m65 nặng cỡ 56 57kg, 22 tuổi, tính mua vợt qua sử dụng độ vài trăm, sau này biết đánh rồi biết cách chọn vợt thì sẽ mua cái khác, các bác biết chỗ nào bán chỉ giúp bọn em , hiệu nào tốt.

Và em có 1 cây head nhưng mà cũ wá rồi trầy trụa tùm lum, cho em hỏi chỗ tuốt lại cho nó đẹp, và đan lưới ở đâu, giá bao nhiêu. Em ở Hcm ,thanks các bác

Em còn 1 cây hiệu ProKennex thấy bảng nó bự quá trời ko giống mấy cây thường ko biết đáng có nổi ko các bác, cầm thị nhẹ như mấy cây khác.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
bác cỡ 22 tuổi còn trẻ nên đánh mấy cây ít trợ lực. Tuy nhiên, nên tập luôn 1 loại vợt từ lúc tập cho đến lúc chiến đấu thành thục luôn. Không nên thay đổi vì mỗi cây vợt là 1 cách đánh khác nhau. Khi mua mua luôn 1 cặp hoặc 3 cây để dễ thay đổi khi đứt dây hoặc k còn sx sau này nữa.

Theo em, nên chọn vợt hơi trợ lực 1 chút để serve, smash và lưới tốt, font bớt chính xác nhưng banh nhanh hơn. Trình làng ta cũng chỉ vậy là vừa.

Chọn mặt từ 100-110 inch, đan dây ở mức giữa theo thông số trên vợt.

Chi hội phó OTC
10/7/07
2.112
0
36
Sai Gon
Em còn mấy cây Head nè [8D], nếu bác ra BH chủ nhật này thì PM e mang ra cho thử, bác cuongcualu đâu roài ? Cần thử thì e mới mang ra nhé:D
Bác sơn lại vợt làm ji, nhìn cũ mới thấy pro, hehe;)

Hạng B2
7/2/08
129
0
16
cỡ 22 tuổi còn trẻ nên đánh mấy cây ít trợ lực. Tuy nhiên, nên tập luôn 1 loại vợt từ lúc tập cho đến lúc chiến đấu thành thục luôn. Không nên thay đổi vì mỗi cây vợt là 1 cách đánh khác nhau. Khi mua mua luôn 1 cặp hoặc 3 cây để dễ thay đổi khi đứt dây hoặc k còn sx sau này nữa. Theo em, nên chọn vợt hơi trợ lực 1 chút để serve, smash và lưới tốt, font bớt chính xác nhưng banh nhanh hơn. Trình làng ta cũng chỉ vậy là vừa. Chọn mặt từ 100-110 inch, đan dây ở mức giữa theo thông số trên vợt.
Thank bác,

Vậy bác nán lại tý tư vấn dùm em nên chọn loại vợt nào bác, bác ghi cái tên nó ra luôn đi, chứ em nhìn cây nào cũng như cây nào ko biết nó có trợ lực hay ko.

Mà làm sao để biết 1 cây vợt có trợ lực hay ko coi ở đâu bác.

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
Nếu bác đang dùng Head thì tiếp tục theo Head đi, lối đánh của Head cũng đầm lắm, em rất thích, chỉ ghét ở chổ là vợt Head sơn rất kém, đánh vài ba tháng là bông sơn rùi. Bác còn trẻ thì đánh dóng L4, hoặc nặng hơn chút thì dùng L5, nên lấy loại đời sau (dòng mới nhất của Liquid Metal) đánh ít bị đau tay hơn.

Ngoài ra bác nên chọn một loaị đây (đan vợt) cho phù hơn, em thấy thi trường giờ chuộn nhất là:
- Sợi Tơ tự nhiên - loại 2 sợi dọc-ngang khác nhau, thích hợp cho người dùng nhiều áp-phê, loại này đánh bị giản dây, kỵ nước nhưng lâu đứt (thường là Ashaquay hoặc Zone),
- Sợi polymer Kẻm - loại này rất cứng, thích hợp cho giới trẻ, đánh rất hau lực, nhưng mau đứt (Zone hoặc loại khác tương đượng),
- Ngoài ra còn loại sơi Polymer thông thường - loại này đánh rất chuẩn, mau đứt, thích hợp cho người lớn tuổi (thường là Prince được nhiều người chuộn). Và nhiều loại khác nửa mà ở VN mình không thông dụng.

Em thấy vợt tennis thì cần lưu ý nhiêu đó, bác cứ tham khảo thêm nhé!

PS: em thấy ở SG có rất nhiều chổ nhận đan vợt, em vừa ý được 2 chổ là shop Hoa (Cao Thắng) và Shop Khương (Phạm Hồng Thái). Đan rất chính xác với yêu cầu, vì đơn giản là người đan cho mình có kinh nghiệm chơi tennis.

Chúc bác vui..

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
ah, quên trả lời thắc mắc của bác.

Vợt trợ lực hay không chủ yếu đựa vào cấu trúc của nó. Cách dể nhất và hay dùng nhất là xem số lổ xỏ dây ở phía đưới mặt vợt (chổ có cái ngả 3 đấy bác): nếu 8 lổ (4 cặp) thì không trợ lực, 6 lổ thì có trợ lực. Còn trợ lực nhiều hay ít thì phải xem thông số của từng cây vợt nửa. Nếu bác mua vợt mới thì hỏi người bán sẽ rõ hơn!

Hạng B2
7/2/08
129
0
16
Bác nói thì em mới để ý cây head của em có ghi chữ L4

Còn cái cây màu xanh của em hiệu ProKennex ko biết xài dc ko mà thấy cái bảng nó bự quá, em thấy có ghi thêm chữ made in china

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
Cây L4 của bác đánh được đó, nếu bác thấy vừa tay thì mua thêm cây HEAD đời mới hơn - chất liệu Liquid metal thay vì Titanium, còn cây Prokennex thì hơi cổ quá! Bác đến mấy chổ bán mợt củ tìm thử đi, bác Hoàng Lan chỉ dẩn cụ thể ở Topic Chuyện Ngoài Lề rùi đó!

Chi hội phó OTC
10/7/07
2.112
0
36
Sai Gon
Nếu bác trẻ khỏe thì L4 cũng ok, em còn cây L3 nhẹ hơn cây của bác tí, cách đây 10 năm khi e mới chơi cũng xài cây L3, khoảng 4-5 năm sau đau elbow nên bỏ nó wa babolat chỉ 255gr đến giờ luôn, chiến ngon phết.

Hạng C
25/9/08
900
1
16
L3 của bác Minh màu xanh, liquid metal hả? Mai ra sân cho em mượn chiến thử nhé?

architecthcm nói:
Nếu bác trẻ khỏe thì L4 cũng ok, em còn cây L3 nhẹ hơn cây của bác tí, cách đây 10 năm khi e mới chơi cũng xài cây L3, khoảng 4-5 năm sau đau elbow nên bỏ nó wa babolat chỉ 255gr đến giờ luôn, chiến ngon phết.