Em download một số phim nhưng nó lại có phần mở rộng là *.srt và cái file phụ kèm theo là *.avi.001 ...v..v... *.avi.015. Em tìm trên mạng thị bảo phần mở rộng srt là dùng để chiếu DVD hay khi convert ra nó ra vậy....vậy làm sao để mình xem trên PC ?

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
srt là file phụ đề mà bác (subtitle). Các phần mền chơi file phim ảnh đều có phần chọn subtitle và 2nd language hết bác à. Cứ bấm vào coi thôi, rồi tìm một hồi là ra. :D

luc
Hạng B2
4/7/10
290
7
0
001,002,00x... là part, người ta chẻ ra để upload, sau khi download về bác dùng trình unzip merge nó lại thành file, file .srt là phụ đề (text), đặt trùng tên với file film, bỏ vô cùng thư mục, khi coi bằng Media Player nó tự hiện lên

Hạng C
19/2/09
691
2
0
phamthanhtruc nói:
Em download một số phim nhưng nó lại có phần mở rộng là *.srt và cái file phụ kèm theo là *.avi.001 ...v..v... *.avi.015. Em tìm trên mạng thị bảo phần mở rộng srt là dùng để chiếu DVD hay khi convert ra nó ra vậy....vậy làm sao để mình xem trên PC ?
Các file .avi.001 , .002 ... là những file nhỏ được cắt ra từ file lớn. Bác dùng phần mềm File Splitter & Joiner để nối chúng lại với nhau thành 1 file đuôi .avi, sau đó dùng phần mềm xem phim có hỗ trợ đuôi .avi để xem, file đuôi .srt là file phụ đề, thông thường thì nếu bác đặt cùng tên với file phim và đặt cùng chung một thư mục thì phần mềm xem phim sẽ tự động load nó lên. Nếu không thì trong phần mềm xem phim cũng có mục "Open Subtitle" để bác chọn và mở file .srt đó lên.
Mấy cái file .001, .002 này mới là file chính đó bác.