Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Nhỏ bạn thân nó gởi xe ở nhà xe CQ em, nó đưa cho em cái chìa khóa luôn để di chuyển xe khi cần.

Hôm đó hết giờ làm, trời mưa dai nhách, em đang không khỏe trong người vì bị cảm sốt không dám đội mưa đi xe máy về. Nhỏ bạn biết vậy nên gọi điện kêu em lấy xe nó về nhà đi chứ đi xe máy mắc mưa sẽ bệnh nặng thêm.

Kết quả là em ậm ờ với nó cho qua chuyện rồi đón taxi đi về nhà.
Em gái mưa đây rồi :)

Dua confirmed
Tập Lái
6/4/21
29
108
28
42
Nói thật mượn xe bạn bè, cho dù khi xảy ra sự cố, mình có trả hết mọi chi phí thì ít nhiều tình cảm cũng sứt mẻ. Cho nên hồi trước khi có xe, em toàn thuê xe tự lái, hợp đồng rõ ràng, có gì cũng đơn giản...

Hạng B1
12/9/14
50
34
18
43
Ho Chi Minh City, Vietnam
Chuyện mượn xe nhiều bác có vẻ nặng lời nhỉ. Người mượn lái cẩn thận, tin tưởng được và cảm thấy thoải mái thì cho mượn, dĩ nhiên phải xác định rõ trách nhiệm của họ khi được giao xe. Còn người mượn xe có thể không biết gì nhưng cần phải BIẾT ĐIỀU.
mình đồng ý với quan điểm của bác, đã quyết cho mượn thì cứ nghĩ nó là phương tiện di chuyển, chẳng qua là người mượn có biết diều hay không. hihi

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Chuyện mượn xe nhiều bác có vẻ nặng lời nhỉ. Người mượn lái cẩn thận, tin tưởng được và cảm thấy thoải mái thì cho mượn, dĩ nhiên phải xác định rõ trách nhiệm của họ khi được giao xe. Còn người mượn xe có thể không biết gì nhưng cần phải BIẾT ĐIỀU.
Quan trọng con người ta sống trên đời cái gì cũng biết chỉ có k biết điều.

Hạng B2
23/8/20
129
180
43
36
Quan điểm của tôi: vợ ai nấy sài, nhà ai nấy ở, xe ai nấy lái. Tôi không mượn ai cái gì, cũng không cho ai mượn cái gì, sòng phẳng như vậy thế mà lại chẳng sứt mẻ gì với ai, nếu người nhà cần đi thì tôi sẵn sàng chở chứ ko cho mượn nhé hehe.

Hạng D
22/1/19
4.060
6.698
113
Nhỏ bạn thân nó gởi xe ở nhà xe CQ em, nó đưa cho em cái chìa khóa luôn để di chuyển xe khi cần.

Hôm đó hết giờ làm, trời mưa dai nhách, em đang không khỏe trong người vì bị cảm sốt không dám đội mưa đi xe máy về. Nhỏ bạn biết vậy nên gọi điện kêu em lấy xe nó về nhà đi chứ đi xe máy mắc mưa sẽ bệnh nặng thêm.

Kết quả là em ậm ờ với nó cho qua chuyện rồi đón taxi đi về nhà.
bữa đó bác nhanh trí lái xe của bạn qua đón bạn về chung luôn, hoặc chạy xe bạn về nhà bạn cho yên tâm thì hay biết mấy :(

Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Mỗi người mỗi hoàn cảnh, không thể nào liệt kê hết các trường hợp có thể xảy ra khi cho mượn xe. Cho nên, tùy chủ xe cân nhắc giữa TÌNH và LÝ mà cho mượn.

Với cái TÌNH thì nó khó nhất, cân nhắc TÌNH nào mà mình không thể mất được như ba mẹ (ruột và vợ) hoặc có thể là anh em ruột mà có tình cảm thân thiết thì sẵn sàng vui vẻ cho mượn. Trường hợp này nếu chẳng may có sự cố thì cả chủ xe và người mượn sẽ tự có trách nhiệm với nhau.
Còn cái TÌNH khác như bạn bè, anh em xã hội .... thì nói thẳng ra mất lòng trước đặng lòng sau, chứ ựm ờ cho mượn mà lòng bất an thì không nên, trường hợp này thì cần người BIẾT ĐIỀU. Mà người biết điều thì sẽ không đi mượn xe người khác. Cho nên trường hợp này từ chối cho mượn là thượng sách

Còn với cái LÝ thì mượn xe nó dính tới cả tiền bạc và pháp luật. Cho nên, không cho ai mượn cả :D, xe cho thuê đầy đó sao không thuê mà đi.