Hạng D
23/2/09
1.380
8.170
128
Hòm qua toi len cục thuế Bình Dương và được tự vấn vậy nhé bạn! Toi có 1 căn hộ cho thuê trên đó, tổng doanh thu của toi dưới 100tr/năm nên toi ko phải đóng bạc cắc nào hết. Công ty thuê của toi cho nhân viên của ho trả tiền thuê Full và ko đòi hỏi toi gì hết.
Có thể mỗi khu vực mỗi khác thì toi ko biết. Toi có cái sơ sót là ko ghi rõ nơi tư vấn cho toi là cục thuế tỉnh Bình Dương. Tuy nhiên toi ko đụng đến bạn nên bạn có phản biện cũng nén lịch sự chút, đừng gay gắt như vậy kẻo... tổn thọ đó bạn hi hi. Một lần nữa xin lỗi vi ko ghi rõ là BD tư vấn vậy, nên để áp huyết của bạn có chút ảnh hưởng. Có thể TpHCM và nơi khác áp dụng kiểu khác thì cái đó cũng chẳng có gì lạ ở VN cả.

Bây giờ bạn cho thuê nhà ở Bình Dương, bạn có thu nhập thường xuyên khác nữa (ở Bình Dương hay tỉnh khác) thì mỗi nguồn thu nhập <100tr; nhưng tổng thu nhập thì cao hơn 100tr; vậy cơ quan nào dám ra văn bản trả lời cho bạn ko phải kê khai thuế và ko phải nộp thuế??? bạn đi hỏi nhưng chưa đầy đủ và ra hết vấn đề nên đến khi có chuyện - cơ quan thuế sờ đến bạn thì bạn trả lời bla blo! Tình cảnh này mình gặp nhiều rồi, bởi vì dân việt cứ nghĩ trốn được đồng nào là mình giỏi!! nên các bác chỉ đường ko đúng cho bác chủ thread; Bác ấy có miếng đất lớn nên giá ko rẻ; và có khả năng cao bác ấy cũng có thu nhập khác ở mức tốt (vì tốt nên mới có tiền mua đất lớn) vậy có nên kê khai thuế ko??? hay đợi đến khi có chuyện thì gãi đầu và chấp nhận dấm dúi hồng bao???
em nói ra rằng với suy nghĩ và hành xử như vậy thì ko ổn đâu! ko ổn cho xh sau này! em chỉ ko thích thế thôi! còn em nói nghe hơi chói tai thì em thành thật xin lỗi bác vậy!

Hạng B2
27/6/18
177
170
43
Cái vấn đề về thuế thì bác có thể đàm phán với người thuê xem bên nào chịu phần thuế TNCN từ khoản cho thuê nhà. Doanh nghiệp đi thuê có thể tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN phải nộp nếu có đầy đủ chứng từ hợp lý hợp lệ(đó là cái lợi của doanh nghiệp). Và bác bên cho thuê thì giờ không phải xuất hóa đơn nhé vì cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân có tài sản cho doanh nghiệp thuê. Doanh nghiệp chuẩn bị Hợp đồng thuê nhà, chứng từ thanh toán tiền thuê nhà, chứng từ nộp thuế thay cho bên thuế (nếu có thỏa thuận) để tính vào chi phí hợp lý được trừ của doanh nghiệp.

• Like
Reactions: foryouandforlife
Tập Lái
22/7/18
27
24
3
Bây giờ bạn cho thuê nhà ở Bình Dương, bạn có thu nhập thường xuyên khác nữa (ở Bình Dương hay tỉnh khác) thì mỗi nguồn thu nhập <100tr; nhưng tổng thu nhập thì cao hơn 100tr; vậy cơ quan nào dám ra văn bản trả lời cho bạn ko phải kê khai thuế và ko phải nộp thuế??? bạn đi hỏi nhưng chưa đầy đủ và ra hết vấn đề nên đến khi có chuyện - cơ quan thuế sờ đến bạn thì bạn trả lời bla blo! Tình cảnh này mình gặp nhiều rồi, bởi vì dân việt cứ nghĩ trốn được đồng nào là mình giỏi!! nên các bác chỉ đường ko đúng cho bác chủ thread; Bác ấy có miếng đất lớn nên giá ko rẻ; và có khả năng cao bác ấy cũng có thu nhập khác ở mức tốt (vì tốt nên mới có tiền mua đất lớn) vậy có nên kê khai thuế ko??? hay đợi đến khi có chuyện thì gãi đầu và chấp nhận dấm dúi hồng bao???
em nói ra rằng với suy nghĩ và hành xử như vậy thì ko ổn đâu! ko ổn cho xh sau này! em chỉ ko thích thế thôi! còn em nói nghe hơi chói tai thì em thành thật xin lỗi bác vậy!
Thuế từ cho thuê nhà đất chỉ tính trên tổng các nguồn thu từ cho thuê nhà đất, là 10% và không liên quan đến các thu nhập khác từ tiền công, tiền lương.

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng D
2/3/11
2.435
29.307
113
Cứ cho thuê nhà trên 100tr/năm là môn bài 300k, tncn 5%, vat 5%. Trốn thì khỏi, bắt thì chít.

• Haha
Reactions: gilmis
Hạng B1
15/6/12
90
78
18
Cám ơn các bác đã chia sẽ thông tin. Sẵn đây có bạn sale nào rành giá cho thuê khu vực đường Nguyễn Xiển gần Vinhome Grand Park thì góp ý cho mình với nhé. đất Mình có khoảng 3k mét vuông.

Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
cho e hỏi trường hợp e có 3 căn nhà cho thuê, mỗi căn cho thuê 6tr-7tr-8tr/ tháng, đều < 100tr/ năm.
Tất cẩ đều hđ tay, ko công chứng.
Vậy e ko đóng thuế có dc ko / (tính thuế riêng từng căn < 100tr => khỏi đóng, hay tính chung 3 căn lại > 100tr => phải đóng? )

Hạng B2
16/5/18
235
299
63
cho e hỏi trường hợp e có 3 căn nhà cho thuê, mỗi căn cho thuê 6tr-7tr-8tr/ tháng, đều < 100tr/ năm.
Tất cẩ đều hđ tay, ko công chứng.
Vậy e ko đóng thuế có dc ko / (tính thuế riêng từng căn < 100tr => khỏi đóng, hay tính chung 3 căn lại > 100tr => phải đóng? )
HĐ tay thì thuế cái j bác. Có cơ quan nào biết đâu chỉ là thỏa thuận giữa 2 bên. Khá là nhiều người như bác có đóng đồng nào đâu, thuê xe cũng vậy.

• Like
Reactions: thuto1 and bongsinh
Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
HĐ tay thì thuế cái j bác. Có cơ quan nào biết đâu chỉ là thỏa thuận giữa 2 bên. Khá là nhiều người như bác có đóng đồng nào đâu, thuê xe cũng vậy.
Do hđ tay nhưng phải photo, gửi cho CA khu vực. E ko biết CA khu vực có đưa thông tin qua cho bên thuế ko :D

đã phát sinh doanh thu, từ 1VNĐ, thì phải chịu thuế (trừ các trường hợp được quy định khác), bao gồm vat và tn.

khai thuế là tự khai, anh nào muốn không nộp thuế thì không kê khai, ai tự giác đến đâu thì khai đến đó.

cơ quan quản lý thuế sẽ kiểm tra khi đến kỳ..., ai khai thuế sai lệch với thực tế trước đó thì phải chịu truy thu và nộp phạt...