Hạng B1
15/6/12
90
77
18
Tình hình là em có miếng đất đang tính cho thuê dài hạn. Nhưng chưa có kinh nghiệm vụ hợp đồng và thuế phí cho thuê, nên lên đây xin tư vấn của các bác có kinh nghiệm. E có thắc mắc là nếu 2 bên ký kết hợp đồng và ra công chứng nhưng không nộp cho cơ quan thuế thì có bị tính thuế thu nhập cá nhân bằng cách này hay cách ko? Nếu ko khai thuế thu nhập cá nhân như vậy thì hợp đồng có giá trị về mặt pháp lý hay ko? Do diện tích đất cho thuê lớn và thời hạn thuê tới 5-10 năm nên e muốn hợp đồng rõ ràng. Nhờ các bác tư vấn hộ ạ.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Bác ko xuất HĐ cho giao dịch thì ko mất thuế. Hiện tại nếu doanh thu cho thuê của bác trong năm < 100tr/năm thì cũng ko phải đóng thuế (mà bên thuê vẫn có thể đưa vào chi phí nếu ho muốn) còn nếu hơn 100tr thì sẽ phải đóng thuế. Nhưng nếu bác cho thuê ko có HĐ chứng từ thì ko mất thuế đâu

• Like
Reactions: Stin
Hạng D
23/2/09
1.375
8.002
128
Bác ko xuất HĐ cho giao dịch thì ko mất thuế. Hiện tại nếu doanh thu cho thuê của bác trong năm < 100tr/năm thì cũng ko phải đóng thuế (mà bên thuê vẫn có thể đưa vào chi phí nếu ho muốn) còn nếu hơn 100tr thì sẽ phải đóng thuế. Nhưng nếu bác cho thuê ko có HĐ chứng từ thì ko mất thuế đâu

Tào lao! ko xuất HĐ thì ko mất thuế??? bạn dựa vào đâu mà nói vậy! việc xuất HĐ thì chỉ bên nhận HĐ lợi vì được tính chi phí đầu vào hợp pháp. còn người cho thuê vẫn phải nộp thuế nhen bạn 2,5% VAT + 2,5% TNCN;
Tào lao tập 2! doanh thu của bên cho thuê < 100tr/năm => thuế kiểm soát trên mã số thuế; qua mã số thuế thì cơ quan thuế sẽ biết thu nhập của người cho thuê bao nhiêu/năm mà tính thuế cho đúng, đủ.
Ngoài ra còn những vấn đề khác nữa, bạn ko rõ quy định mà tư vấn như vậy là rất nguy hiểm cho chủ theard.
Chủ theard nên tìm ls tư vấn đi cho nhẹ cái đầu!

• Like
Reactions: Winter-Sonata
Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Hòm qua toi len cục thuế Bình Dương và được tự vấn vậy nhé bạn! Toi có 1 căn hộ cho thuê trên đó, tổng doanh thu của toi dưới 100tr/năm nên toi ko phải đóng bạc cắc nào hết. Công ty thuê của toi cho nhân viên của ho trả tiền thuê Full và ko đòi hỏi toi gì hết.
Có thể mỗi khu vực mỗi khác thì toi ko biết. Toi có cái sơ sót là ko ghi rõ nơi tư vấn cho toi là cục thuế tỉnh Bình Dương. Tuy nhiên toi ko đụng đến bạn nên bạn có phản biện cũng nén lịch sự chút, đừng gay gắt như vậy kẻo... tổn thọ đó bạn hi hi. Một lần nữa xin lỗi vi ko ghi rõ là BD tư vấn vậy, nên để áp huyết của bạn có chút ảnh hưởng. Có thể TpHCM và nơi khác áp dụng kiểu khác thì cái đó cũng chẳng có gì lạ ở VN cả.

Tập Lái
22/7/18
27
24
3
Hòm qua toi len cục thuế Bình Dương và được tự vấn vậy nhé bạn! Toi có 1 căn hộ cho thuê trên đó, tổng doanh thu của toi dưới 100tr/năm nên toi ko phải đóng bạc cắc nào hết. Công ty thuê của toi cho nhân viên của ho trả tiền thuê Full và ko đòi hỏi toi gì hết.
Có thể mỗi khu vực mỗi khác thì toi ko biết. Toi có cái sơ sót là ko ghi rõ nơi tư vấn cho toi là cục thuế tỉnh Bình Dương. Tuy nhiên toi ko đụng đến bạn nên bạn có phản biện cũng nén lịch sự chút, đừng gay gắt như vậy kẻo... tổn thọ đó bạn hi hi. Một lần nữa xin lỗi vi ko ghi rõ là BD tư vấn vậy, nên để áp huyết của bạn có chút ảnh hưởng. Có thể TpHCM và nơi khác áp dụng kiểu khác thì cái đó cũng chẳng có gì lạ ở VN cả.
Chính xác

• Like
Reactions: thuto1
Hạng C
17/10/06
674
751
93
Chuẩn

• Like
Hạng B1
15/6/12
90
77
18
Cám ơn bác đã chia sẽ thông tin. Vậy có nghĩa là hợp đồng 2 bên ký kết được công chứng rõ ràng , nhưng ko nộp vào thuế để xuất hoá đơn thì ko bị tính thuế. E hiểu vậy có đúng ko bác?

• Like
Tập Lái
22/7/18
27
24
3
Cám ơn bác đã chia sẽ thông tin. Vậy có nghĩa là hợp đồng 2 bên ký kết được công chứng rõ ràng , nhưng ko nộp vào thuế để xuất hoá đơn thì ko bị tính thuế. E hiểu vậy có đúng ko bác?
Sợ khi bên thuê mang hợp đồng đi làm hồ sơ gì đó mà chính quyền hỏi nghĩa vụ thuế của bên cho thuê thì lại phiền, mình làm thêm hợp đồng phụ, hợp đồng công chứng ghi 8 triệu/tháng thôi. Miễn là bên thuê họ đồng ý

Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
Công chứng trên 100tr/năm dù ko nộp cơ quan thuế cũng truy ra để đóng thuế vì nó có trên hệ thống công chứng rồi

• Like
Reactions: Winter-Sonata