Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52
RE: Cho thuê xe?

@hamzui
sau một thời gian cũng ham dzui như bác, tôi cũng vừa tham gia vào thị trường cho thuê xe.
Vì hoàn toàn là công việc mới, nên việc đầu tiên sau khi mua xe (nợ NH, tất nhiên), là kiếm tài xế. Để biết thực sự công việc của 1 tài xế ra sao, tôi tự làm tài xế trong 1 tháng, với toàn bộ tinh thần và trách nhiệm của 1 tài xế thực thụ.
Vì tài xế sẽ là người quản lý tài sản của mình, là người hàng ngày làm việc với khách hàng của mình, vì vậy đây là khâu trọng yếu nhất. Nếu chưa hiểu được nội dung công việc của 1 tài xế, thì chưa nên làm công việc cho thuê xe.
Có lẽ còn rất nhiều vấn đề nữa, nhưng lại động đến bí mật kinh doanh mất rồi!!!
Nếu bác chỉ bỏ vốn mua xe, còn việc quản lý, kinh doanh giao cho người khác, thì nên bỏ tiền vào gửi tiết kiệm ngân hàng thì hơn, nhất là trong thời điểm giá xe quá cao như hiện nay. Trong vòng 3 năm nữa, tức là khi đã hết nợ NH, thì bác còn lại cái xe. Nhưng lúc đó giá xe như thế nào, thì là cả 1 câu hỏi lớn. Chắc chắn kô cao như hiện nay.
Các vấn đề khác có thể bác nhắn tin cho em để trao đổi kinh nghiệm nhé.

Hạng D
22/2/06
1.297
7.856
113
46
Sài Gòn

@Primera: cảm ơn bác. Iem có gửi cho bác 1 thư riêng ngày hôm qua để xin ý kiến bác 1 số vấn đề, bác chiếu cố đọc nhé :)

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

@hamzui:Em gủi thư riêng cho bác rồi đấy.
nhân tiện nói về việc xe cho thuê, có làm mới biết tại sao TOYOTA VN bán được nhiều xe thế. Đa phần xe cho thuê là TOY, nhiều khách hàng cũng yêu cầu xe TOY thì mới thuê!. Đặc biệt là CAMRY 2.4 và ZACE GL.
thêm nữa: tài xế là 1 nghề khá đặc biệt, ở chỗ thâm niên và kinh nghiệm cực quan trọng, nhưng lại chẳng có giá trị trong việc tính lương, và việc tăng lương theo định kỳ là gần như không có. vì vậy nhiều tài xế luôn trong tình trạng bất mãn!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

Bác hamzui kinh doanh kiểu này nghe không ổn vì bác chỉ là tay mơ, không tham gia trực tiếp thì khó ăn lắm. Vô cùng phức tạp bác ạ. Đừng thấy người ta ăn khoai mình cũng vác mai đi đào. Em chỉ khuyên bác lời khuyên các bậc tiền bối bảo ban em và cũng là kinh nghiệm xương máu của em khi kinh doanh kiểu amateur, giao tiền cho người khác kinh doanh như bác:

Chỉ làm những việc mà bạn làm tốt nhất thì mới thành công.

Có gì bác bỏ qua cho em nhé, nói thật dễ mích lòng ! :D:D:D

Hạng D
22/2/06
1.297
7.856
113
46
Sài Gòn

Chào bác Born! Iem thì tin tưởng bạn bè, nhưng việc iem lăn tăn nhất là bạn iem cũng vừa mới chuyển từ bộ phận khác qua công việc điều hành, sắp xếp lịch xe nên kinh nghiệm về xe cũng lôm côm như iem. Lời khuyên của bác chí phải, iem sẽ suy nghĩ lại thật kỹ.

Cảm ơn bác Born!

Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

Trích đoạn: hamzui

iem lăn tăn nhất là bạn iem cũng vừa mới chuyển từ bộ phận khác qua công việc điều hành, sắp xếp lịch xe nên kinh nghiệm về xe cũng lôm côm như iem.

Dạ, chính vì thế mà em mới lo, chứ bạn bác mà là giám đốc ở đó thì em khỏi lo cho bác :D:D:D

1 mơ + 1 mơ = 2 lơ tơ mơ :D:D:D

Last edited by a moderator: