Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn
Sau 1 thời gian dài bàn tán về việc cho mượn xe dài đến 6 trang , iem xin chuyển đề tài: Cho thuê xe :D :D :D
Iem và 1 thằng bạn thân lên kế họach hùn vốn mua trả góp 4 con Zace (1 đội xe) để gửi vào công ty Du lịch của nó chở Tây.
Lợi thế: thằng này làm ở bộ phận điều động xe.
Hại thế: Iem và nó mù tịt về chuyện dự tóan kinh phí nuôi xe trong 1 tháng và tỷ lệ khấu hao xe( mặc dù có tham khảo nhưng ko đáng tin cậy lắm). Mong các bác có kinh nghiệm cho thuê xe cho iem xin 1 chút để có thể lên bảng kế họach dự tóan trả lãi ngân hàng và thu hồi vốn.
Trong lúc chờ đợi sự giúp đỡ của các bác, iem xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào :) :) :)

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
RE: Cho thuê xe?

Bác nói chung chung quá chưa rõ ràng. Bác cho biết luôn cụ thể chiếc xe đó một tháng chạy thu được bao nhiêu xiền? chi phí hết bao nhiêu? còn lại bác hưởng bao nhiêu? để xem thử có đủ cho phần khấu hao hay không? Nói chung cho con số cụ thể đi bác á.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Thôi bác cứ mua đi rồi thuê em làm "quản lý - giám sát" đội xe là xong ngay ấy mà. Lương tháng bèo thôi. :D:D

Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn

Chúng iem dự định vay ngân hàng 50% trong 2 năm, iem sẽ gửi chi tiết số tiền phải trả hàng tháng sau ( máy scan bị die), xe phải thuê tài xế (lương? định mức xăng tính như thế nào iem cũng ko biết), khấu hao 1 năm bao nhiêu%, ....,nói chung nhiều cái ko biết. Em nghĩ doanh thu hàng tháng sẽ khá nhưng ko dám nói cụ thể vì thằng bạn iem sẽ ưu tiên cho đội xe của chính nó. Xe thường xuyên chạy Mũi Né, Nha Trang và Đà Lạt, tóm lại iem quan tân nhất là chi phí trung bình hàng tháng (hoặc theo km). Mong tin các bác từng giờ :) :) :D

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

bác tham khảo những gì rồi ?

anyhow....

khấu hao, tiền lãi, BH, Bảo trì xe, tài xế, gas, plus lo lắng mỗi khi xe lên đường nữa.

1 tháng bác vứt đi toi ~9T-10T ra ngoài cửa rồi bác ạ.

Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn

Iem có 1 số vấn đề cụ thể như sau cần xin ý kiến các bác:

Tài xế: lương, cách quản lý xăng và các linh kiện, phụ tùng phải thay có kỳ hạn. Cách thức để tài xế giữ xe cho mình.

Tại nạn:Có cần lập quỹ để sửa xe và đền bù khi xảy ra va quẹt ko? Nếu có là khỏang bao nhiêu/ xe ( đừng nói với iem bùm thì BH lo nhé )

Khấu hao: Vì cường độ chạy xe rất cao, iem dự định khấu hao xe trong 3 năm nhưng bạn iem nói là nhanh quá????!!!

Những vấn đề cần kinh nghiệm cao này mong các bác tư vấn giúp iem.

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

bác cho e hùn e FE của em luôn đc ko? e hiện giờ cho chạy Phan Thiết với mấy tỉnh trong Nam thôi. E cũng chẳng biết tính khấu hao xe như thế nào nữa. Đã vậy dạo này còn quên không ghi chi tiết mỗi tháng thu nhập bao nhiêu nữa. Hic làm riết bị rối lên hết.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Bài trên, nếu đọc qua sẽ tưởng tôi đùa nhưng là thật đấy bác. Nếu bác kg trực tiếp quản lý được thì phải thuê người làm việc này thôi. Cũng giống như xây nhà thì phải thuê người giám sát thi công.
Quản lý phải là người biết kỹ thuật xe, yêu xe và quan trọng ... có tâm (như tôi chẳng hạn :D:D:D).
+ Xe nên để tập trung một nơi. Có lệnh mới được đi. Căn cứ vào hành trình -> khoán chi phí theo Km cho tài xế + thời gian tối đa đi về + chi phí lãi lộ (nếu đường hay bị làm khó). Còn lương tài xế vừa tính theo Km chạy xe + lương công nhật (kg chạy cũng trả) + thưởng phạt v.v...
+ Xe sau mỗi chuyến đi về phải được kiểm tra. Định mức thời gian thay thế phụ tùng cho lái xe. Ví dụ: Lốp phải chạy bao Km.... Hư hỏng phải báo sửa. Nếu hư hỏng và quẹt kg hợp lý -> phạt hợp đồng.... (dù BH có trả).
+ Ngoài ra còn phải xài vài chiêu đối nhân xử thế nữa. Khó nói hết ở đây lắm. (Bác nên nhớ rằng phần lớn lái xe đều có sẵn mật Gấu trong người; phải cương nhu hòa hợp mới trị được).

Bác phải tính toán thời gian bán xe chứ kg tính theo kiểu khấu hao 100% như nhà nước được đâu. (Ví dụ: sau 3 năm sẽ bán. Giá xe ước lúc đó còn 50% chẳng hạn thì bác chỉ cần tính khấu hao 50% trong 3 năm đầu thôi).
Thường một lứa xe kinh doanh du lịch, taxi chỉ dùng trong 3 năm. Thậm chí sau 1 năm đã phải bán một vài xe (dù còn mới) để thay xe khác. Mục đích gối đầu đảm bảo lúc nào cũng có xe tốt, đời mới... tránh để bị xuống cấp cả loạt hay sau vài năm toàn xe đời cũ sẽ gặp khó khăn trong kinh doanh.
Vài ý với bác như vậy. Chúc bác thành công.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

tài xế: 2.2T tháng, ở qua đêm thì bác phải trả thêm 100K/đêm đó .
xăng: trung bình 12l/100km đi, thì cứ nhân ra.
lãi bank: 2T/1tháng/1chiếc (nếu balance = 200T).
không có BH thì bác không nên cho Em ra đường: "yếu bóng vía".

Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn

Rất cảm ơn các bác!
Những chi phí cố định tụi iem đã tính tóan, nhưng iem vẫn chưa biết cách giải quyết những vấn đề trên.
Iem lăn tăn nhất về vấn đầ tài xế (cần trung thực) vì nó anh hưởng đến lợi nhuận và chất lượng xe sau này :) :)
Bác Gấu cho ý kiến rất hay, iem thì ko thể quản lý được, biết làm sao đây?
Riêng vấn đề khấu hao iem muốn xin ý kiến các bác vì ảnh hưởng đến thời gian thu hồi vốn của iem ( bạn iem nói rằng sẽ tính khấu hao từng tháng và ưu tiên trả iem trước nếu báo lỗ => sướng wá), sau này nếu bán xe sẽ xử 50-50 sau :D
Iem đầu tư vụ này khỏang 26,000 cùng anh em kiếm sống chỉ mong bà xã có tiền đi chợ, con có tiền .... học anh văn vi tính :D :D.
Tin tưởng bạn thân, thôi giao cho nó quản lý luôn chắc cũng ổn :D