Hạng D
14/8/11
4.169
88.788
113
Em hoàn toàn đồng cảm với anh vì cũng giống như anh!:) Thật ra cũng chẳng phải đề cao lối sống đạo đức gì cả. Trong cuộc sống cũng ưa tụ tập, hát hò, chụp hình chụp ảnh em này em nọ tứ lung tung. Còn được các em khen dễ mến, chân thành, ăn nói có duyên nữa. Bà xã cũng rất thoáng tính, không hề gò bó gì cả nhưng không hiểu sao trước giờ cũng chỉ độc đinh mình bả mà thôi! Thấy anh em rau cỏ em út dập dìu cũng khoái lắm chứ nhưng chắc số mình sinh ra dưới ngôi sao mang hai chữ " chung tình" nên đành phải chịu thôi!:)
Anh @RangerOne còn có hành động để chứng minh con người anh và được nhiều người ( trong đó có M6.) Ngưỡng mộ. Còn em thì chả có gì để phân biệt với mọi người. Cho nên các anh ấy lăn tăn là đúng thôi!!
Tuy vậy, 48 năm nay em đã sống như vậy thì chả vì điều gì mà thay đổi được !! Đành chịu!! :3dcuoi:.

Hạng B2
29/11/10
315
8.303
93
Em hoàn toàn đồng cảm với anh vì cũng giống như anh!:) Thật ra cũng chẳng phải đề cao lối sống đạo đức gì cả. Trong cuộc sống cũng ưa tụ tập, hát hò, chụp hình chụp ảnh em này em nọ tứ lung tung. Còn được các em khen dễ mến, chân thành, ăn nói có duyên nữa. Bà xã cũng rất thoáng tính, không hề gò bó gì cả nhưng không hiểu sao trước giờ cũng chỉ độc đinh mình bả mà thôi! Thấy anh em rau cỏ em út dập dìu cũng khoái lắm chứ nhưng chắc số mình sinh ra dưới ngôi sao mang hai chữ " chung tình" nên đành phải chịu thôi!:)
bà xã a chắc có nick trên này hả?

Hạng D
14/8/11
4.169
88.788
113
Hì hì! Phụ nữ miền Trung mà anh, chỉ biết chăm lo nhà cửa con cái chứ nào dám léo hánh vô chỗ bàn " quốc sự" của chồng!:)

Ôi !! Trời Phật ơi !! Sau khi anh nhường một nửa cuộc sống của anh cho chỉ.... thì anh lại đang tâm tước đi của chỉ sự bình đẳng à ??;).
M6. Khác anh nhoen!! M6. Load CNL lên đt rồi cho cổ coi rồi bảo :
" nè em!! Bọn CNL không tin trên thế gian còn tồn tại người " biến thái" như anh nhưng hóa ra còn có thêm một người nữa đó là anh @RangerOne nè"
;);):3dcuoi:

Hạng D
14/8/11
4.169
88.788
113
Cuộc đời của anh & an RangeOne thật phong phú vô cùng .

Hồi nhỏ thì tôi đơn giản lắm. Theo chân chủ thầu làm phụ hồ nên khá an toàn, an nhàn và ít vật chất .

thot nay cuoi tuan lai bi xoa
Cảm ơn anh @SubaruLover đã đọc!!
Giống như mọi người thôi, Những gì M6. viết trên đây chỉ là mẩu nhỏ trong sợi chỉ cuộc đời mà thôi. ( mọi trải nghiệm đều có giá trị như nhau ).
Đời có chữ vô thường!! Viết ra được mọi người đọc và chia sẻ là hp rồi!! Thớt tồn tại hay không ?? Đến khi nào.??... kệ !!

Hạng C
28/2/12
893
2.034
93
HCM city
Ôi !! Trời Phật ơi !! Sau khi anh nhường một nửa cuộc sống của anh cho chỉ.... thì anh lại đang tâm tước đi của chỉ sự bình đẳng à ??;).
M6. Khác anh nhoen!! M6. Load CNL lên đt rồi cho cổ coi rồi bảo :
" nè em!! Bọn CNL không tin trên thế gian còn tồn tại người " biến thái" như anh nhưng hóa ra còn có thêm một người nữa đó là anh @RangerOne nè"
;);):3dcuoi:
Hì hì, anh trách vậy hơi oan cho em rồi nghen!:) Vợ chồng em sống bình đẳng lắm, chỉ nể nhau và trọng nhau thôi chứ không ai lấn lướt ai cả! Có điều như là luật bất thành văn là không ai xâm phạm không gian riêng tư của nhau. Em xem CNL như là không gian riêng của mình nên vợ em mặc nhiên phải tôn trọng điều đó. Nhưng cũng như anh, nhiều khi gặp được bài chia sẻ nào hay em cũng cho vợ xem để hiểu thêm về những người bạn của chồng vậy! Ngược lại, những bài tào lao, chửi nhau loạn xạ, hàng họ phơi bày... anh cũng ếm luôn, không đưa cho chị nhà xem đúng không nào?!;):)

Hạng D
14/8/11
4.169
88.788
113
7.
Lúc đầu bỡ ngỡ có rất nhiều khó khăn, nhưng cũng xuất phát từ chỗ đều không quá ăn thua lỗ lãi, dễ bằng lòng, nên anh em nhà M6. ít nhiều được dân trong nghề cảm mến.
Nhất là M6., !! Hồi đó mặt búng ra sữa, lúc nào cũng cười, nhưng kết luận rất nhanh và không kèo nèo bao giờ.

View attachment 643136
Mỗi chuyến hàng nếu không gặp rủi ro nào thì lợi nhuận khoảng trên 10%...chia lợi nhuận xong cũng đủ tiền sống, học và dư chút đỉnh, vậy là ổn rồi !!!:).
Vì vốn ít , và phải chia ra tiền đặt lại và hàng chuyển về nên mỗi chuyến cũng chỉ khoảng 5 chỉ đến một cây vàng trong túi!!
Việc gì cũng vậy, rồi cũng đến lúc rủi ro xảy ra !!

Lần đầu tiên !!
Hôm đó, giao dịch diễn ra ỡ nhà chú Sắn . Ông này là bưởng vàng có tiếng và có uy lực, sau này không biết sao chán,giải nghệ ở nhà lập " sàn giao dịch ". Nói là sàn cho oai, thực ra là một căn nhà lớn với mấy cái phản gỗ nhà trên nhà dưới có cái bàn nhỏ, ổng thu mua rồi bán lại hoặc hẹn nhau bán ở nhà ông rồi có tý chút tiền chè nước gọi là. lần đó thì mua trực tiếp của ổng.
Số vàng nhớ khoảng hơn ba chỉ!! cân xong rồi, Nhìn giúm vàng nó nhiều hơn bình thường, M6. đã ngờ ngợ, liền đổ axit ra cái chén... trút cả gói vàng cám vào..... vừa kịp giật mình khi thằng em đứng sau nhắc
" anh nói trước với chú Sắn đã !!"
Thì đã thấy trong chén sủi tăm ( hydro bay lên ) và màu xanh hiện lên!!
Bên kia, mặt chú cũng căng thẳng, M6. nghĩ rất nhanh và nói luôn:
" cháu không hỏi trước xem chú có đồng ý thử hay không, lỗi cháu, cháu lấy hết theo số lượng đã cân trước, chú có bớt giá cho cháu tý chút không ???"..............
Sau này nghe một người nói lại là cũng do thằng con chú mua lại rồi tiện chú bán luôn cho M6.

Bữa đó, trừ phần bớt giá, anh em nhà M6, lỗ hơn một chỉ !!! Vậy là đi tong phần lãi khỏang 2 chuyến hàng để mua thêm ... kinh nghiệm !!
Chuyến đấy, M6. cũng không cần giải thích gì cho anh Tư, và ảnh cũng chả hỏi gì!!
Anh em nhà M6. là như vậy!!
Anh tư hồi đó mới tốt nghiệp K22 bách khoa, ( bây giờ ảnh là giám đốc kha khá bên dầu khí ).

Sau này khi kết thúc buôn vàng, M6. vào SG chuyển sang Học bên HKVN thì để lại hết tất cả cho ảnh cũng chả cần nói gì!!!
Nhớ, hồi 10 năm trước M6. chạy xe của ảnh chở ba , mẹ, vợ, con đi VT về bị xe ben chở đất tông từ đằng sau , rồi mất lái đâm vào dải phân cách bay luôn hai cánh cửa xe, khi gọi báo ảnh câu đầu tiên ảnh hỏi :
'' Thôi chết, ba, mẹ, và vợ con em có làm sao không ???"
Anh em tôi là vậy!! Có lẽ cho đến chết vẫn thế!!! Không thay đổi!!

8.
M6. có thằng em họ!! năm vừa rồi nó bán cái nhà rồi quyết định đầu tư buôn Bđs vì giá Bđs đang tăng. Thỉnh thoảng gặp lại thấy nó khoe
" em vừa sang tên đám đất lời 50 tr !!"
Nhìn cái mặt hơn hở của nó mình cũng vui lây. Cuối năm anh em gặp nhau mình bảo
" Năm vừa rồi riêng BDs chú thu được bao nhiêu ???"
Nó bảo :
" Có đám lời, đám hòa vốn, có đám còn đang tồn... tóm lại em lời khoảng hơn 500tr !!"
M6. bảo :
" vậy cũng ổn "
Nhưng nó lại nói :
" Tiếc quá !!! cái nhà cũ em bán bây giờ nó tăng gấp rưỡi, em " mất " hơn tỷ bạc rồi":3dcuoi:.

Buôn vàng cũng vậy!! Chuyển vàng về HN , bán ra thấy lời... tuy nhiên cái lời đấy chỉ là lời bằng tiền trên quy ước.... nếu không chuyển thành vàng nhanh mà giá nó lên thì mua lại số vàng của mình ngót đi chứ đâu thấy lời ?? Nhiều người chết ở chỗ này!!;).

Anh em nhà M6. thường thì tuần làm hai chuyến. Thay nhau đi, vì anh Tư cũng phải đi làm và M6. thì còn đi học. Để thu mua được nhanh thì khi có mặt ở Tuyên Quang, M6. hay tranh thủ đi rảo thăm thú khắp nơi. Thích nhất là đi bắn chim.Chim bắn về thịt thì đem quay, chiên còn lòng thì nấu canh lá đắng theo kiểu dân tộc... rất ngon và đặc biệt là ăn canh này uống hoài không say!! ngoài ra còn lên thăm những khu vực khai thác, Vừa là để họ biết mình có mặt ở khu rồi khi có sản phẩm họ còn liên lạc bàn cho mình. Thường thì lộn xộn nhất là nơi khai thác... có khi không quen biết chỉ cần tức nhau cái nhìn ( có từ gọi là nhìn đểu ) là đâm nhau lòi ruột rồi!! Nhưng M6. lại cảm thấy thoải mái ở đó. Với ngoại hình một thằng mới lớn, luôn cười thân thiện, Mình lân la hỏi thăm kinh nghiệm tìm hiểu linh tinh, và đặc biệt là thỉnh thoảng có những món quà chia vô tư ko ý đố kiểu như mấy băng nhạc, rồi cái mũ mềm quân đội...... hoặc nhận lới mua giùm cái nọ cái kia từ HN ( hồi đó áo mút TQ, giầy lười Thái, áo Nato Mỹ là mặt hàng rất thịnh )
Nói đến băng nhạc mới nhớ..... hồi đó chuyến lên miền ngược... mình cũng thu khá khá nhờ mang băng nhạc lên bán. Hồi đó đang thịnh hành dùng catsset Nhật với mấy cái băng từ..... các band nhạc như Modern Talking, Abba, rồi nhạc vàng Chế Linh Thanh Tuyền... bán đắt như tôm tươi. Nhà ngay bên chợ trời Đồng Nhân-Thinh Yên nênTrước khi đi ghé đặt hàng là khi đi có một hộp giấy 50/100 cái băng catsset chép sẵn. Lên bỏ mối trển cũng thu tiền lời đủ tiền vé xe, tiền ăn và dư chút đỉnh!!
Ở đâu cũng vậy!! Dù là nơi hỗn loạn nhất thì con người vẫn có thiên hướng thích hướng thiện và muốn được cư xử đàng hoàng. Cho nên, khi anh em M6. có mặt tại khu vàng thì cuối ngày các bưởng sẽ cho người liên lạc để bán. Đặc biệt anh em mình thường tránh không mua khi biết hàng đã mang đi chào mua nơi khác,ai đó đã xem hàng và trả giá...... nên cũng tránh được những phiền phức , đố kị của sự tranh mua tranh bán!!:)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/12/14
714
8.598
93
41
8.

Ở đâu cũng vậy!! Dù là nơi hỗn loạn nhất thì con người vẫn có thiên hướng thích hướng thiện và muốn được cư xử đàng hoàng. Cho nên, khi anh em M6. có mặt tại khu vàng thì cuối ngày các bưởng sẽ cho người liên lạc để bán. Đặc biệt anh em mình thường tránh không mua khi biết hàng đã mang đi chào mua nơi khác,ai đó đã xem hàng và trả giá...... nên cũng tránh được những phiền phức , đố kị của sự tranh mua tranh bán!!:)
Bắt đầu hấp dẫn rồi:)!
M6 làm em nhớ đến khoảng tgian 4 năm sống ở khu ổ chuột trường đua Phú Thọ:3dcuoi:

• Like
Reactions: novice and mazda6.