Hạng C
15/6/16
840
1.115
93
40
Một thằng thì rộng rãi, một thằng thì gầm cao. Nhu cầu thế nào thì mua sao cho phù hợp. Với VN thì gầm cao là ưu tiên số 1.

• Like
Reactions: jackalcodon
Hạng C
15/6/16
840
1.115
93
40
Theo bác mùi hôi khó chịu thì nó thế nào? Em chưa được trải nghiệm máy dầu bao giờ nên ko biết nó hôi thế nào là chấp nhận được. Như vừa rồi em test thử Sedona máy dầu thì không thấy gì cả (có thể do xe mới)?
"So mức tiêu hao nhiên liệu thì Sedona nó ăn uống khỏe hơn á bác." ý là nó hao hơn?
Mùi hôi của máy dầu k phải hôi ở trong cabin xe đâu bạn, mà nó hôi bởi mùi khí xả. Do đó nếu bạn để xe trong nhà thì mỗi lần chạy xe ra vào trong nhà bạn sẽ có mùi hôi của khí xả động cơ dầu rất kinh khủng. Nếu bạn đang ngồi uống cf mà chiếc Santa Dầu, hay Fortuner Dầu dừng gần đó và nổ máy bạn sẽ biết được sự kinh khủng của khí xả máy dầu như thế nào. Ngồi trong xe thì máy dầu hay xăng thì k có mùi gì khác hết.

Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
Mùi hôi của máy dầu k phải hôi ở trong cabin xe đâu bạn, mà nó hôi bởi mùi khí xả. Do đó nếu bạn để xe trong nhà thì mỗi lần chạy xe ra vào trong nhà bạn sẽ có mùi hôi của khí xả động cơ dầu rất kinh khủng. Nếu bạn đang ngồi uống cf mà chiếc Santa Dầu, hay Fortuner Dầu dừng gần đó và nổ máy bạn sẽ biết được sự kinh khủng của khí xả máy dầu như thế nào. Ngồi trong xe thì máy dầu hay xăng thì k có mùi gì khác hết.
Còn về sử dụng qua thời gian thì sao bác? Em mua chiếc này là để phục vụ gia đình và chắc sẽ sử dụng lâu dài, nên quan tâm sau khoảng 4-5 năm thì nó sẽ thế nào đối với máy xăng hoặc dầu? Mình đi ít nên loại nào phù hợp hơn? vì sao?

Hạng D
16/8/12
1.954
1.524
113
Bến tre
Chào các Bác,​
Em vừa tiễn vợ 2 cũ của em (Mitsubishi Grandis) đi một thời gian và quay lại xe máy nhưng bức bối quá. Nay vc em gom được một ít và đang măm me 1 em 7 chỗ để phục vụ gia đình. Nhà em 2 vc, 2 bé (8t, 4t) đi là chủ yếu. Cuối tuần hay về nhà vợ cách ở Tiền Giang, lâu lâu đi chơi thì thêm ông bà Nội. Em có ngắm nghía bữa giờ thì ngắm được 2 em tầm giá ngang nhau là "Sedona 2019 Full dầu" và "Santafe 2019 Xăng đặc biệt". Em muốn các bác đã/đang sử dụng 2 dòng này cho em biết ý kiến khách quan để em dễ bề chốt. Do em chưa từng đi xe miên mang option và chạy xe máy dầu bao giờ, nên em cũng không biết đánh giá thế nào. Em chỉ cảm nhận:​

Nội thất:
  1. Em đều thích trang bị trên cả 2, Sedona có vẻ nhỉnh hơn chút. nhưng em ngồi vào khoan lái Santafe cũng thích, nhất là cái vụ panorama (do em lúa quá, chưng từng ngồi xe nào trang bị tận răng như vậy).​
  2. Độ rộng thì Sedona hơn Santafe, nhưng em cũng thấy nó to và sề quá. Em cũng thích gầm cao, và 2 cầu của Santafe.​
Ngoại thất:
Em thấy 2 con ngang nhau. Santafe có vẻ trẻ trung hơn, còn Sedona thì mềm mại hơn.​

Máy móc/cảm giác lái: cái này em mù, em chỉ mới chạy "Sedona 2019 Full dầu", cuối tuần này mới chạy thử Santafe. Em nên chọn máy xăng hay dầu?​

Hàng ghế khách: em có thử ngồi hàng ghế 2 của "Sedona 2019 Full dầu", em có cảm giác hơi sàng và say, không biết có thật vậy ko hay do bác tài lái lúc đó là tài mới, và lâu rồi em ko ngồi ghế hàng 2 (đó h lên xe toàn em lái).​

Cám ơn các bác trước
Theo em bác đã quen chất Mitsu rồi thì nên lấy pajero sport bản Dầu AT. Rõ ràng bác đi sedona cảm thấy lắc mặc dù xe mới hơn grandis của bác, công nghệ mới hơn, cấu hình hệ thống treo giống y hệt nhưng grandis đầm chắc hơn. Và nếu bác có muốn đổi hãng cho có trải nghiệm mới thì nên thiên về santafe hơn, mà phải là máy Dầu mới sung sướng (cái này em cam đoan 100%)

• Like
Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Có bằng hơn 10 năm đi phân vân giữa con gầm cao và con gầm thấp, 1 con MPV fullsize 7 chỗ chở dc 8-10 người và 1 con CUV 5+2 chở tối đa 5 người lớn.
10 năm lái xe chắc chỉ biết xe hơi là có 4 bánh thôi nhỉ, hay thật :)
Haha mỗi lần bác bình luận là e phải like, công nhận bác nói chuyện chát thật

• Haha
Reactions: P.Huayra
Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Cám ơn các Bác đã chia sẽ. Theo em theo dõi thì em thấy nhiều bác khuyên em nên lấy con Santafe. Đến nay em cũng nghiên về nó nhiều hơn vì nội/ngoại thất, về độ rộng rãi thì em cũng ít khi đi đủ 7 người - thời còn chiếc Grandis cũng vậy. Giờ em chỉ còn chốt San máy xăng hay dầu mà thôi. Chắc phải chạy thử để cảm nhận quá. Em chỉ sợ xe mới thì nó như nhau mà thôi. Không biết có bác nào đã mua và đi con Santafe máy dầu hay xăng thì cho em thêm ý kiến?
E cực thích sedona, mà hình như bác đặt quá nhiều tiêu chí nên nói thật santafe có vẻ hợp với bác hơn về cảm giác lái ốp sần độ thoải mái cho ng ngồi sau và tiện dụng. Còn máy dầu huyndai thì bác lo gì nữa. Bác đậu xe ngoài sân hay đậu bên trong nhà, nếu bên trong nhà thì mùi dầu rất rất hôi (nên cân nhắc) . Riêng khoảng ngồi trong xe thì dầu và xăng ít khác biệt về mùi và ồn. K biết tiêu chí chọn máy của bác là gì tiết kiệm nhiên liệu hay sao?

• Like
Hạng C
15/6/16
840
1.115
93
40
Còn về sử dụng qua thời gian thì sao bác? Em mua chiếc này là để phục vụ gia đình và chắc sẽ sử dụng lâu dài, nên quan tâm sau khoảng 4-5 năm thì nó sẽ thế nào đối với máy xăng hoặc dầu? Mình đi ít nên loại nào phù hợp hơn? vì sao?
Nếu ít đi, k đặt nặng yếu tố tiết kiệm thì chọn máy xăng, đa phần chọn máy dầu vì tính năng tiết kiệm. Máy xăng có được sự êm ái, nhẹ nhaung khi đi trong tp. Túm lại ít đi thì máy xăng, đi nhiều nên mua máy dầu. Máy dầu sau này chán k đi nữa thì dễ bán và đỡ mất giá hơn máy xăng.

• Love
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Haha mỗi lần bác bình luận là e phải like, công nhận bác nói chuyện chát thật
Sự thật nó phũ phàng. Phải chi chạy Innova 10 năm hỏi ngớ ngẩn thế chả sao, đằng này Grandis đâu có ai chạy Taxi mà phân vân như thế rõ “oan nghiệt”.

Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
Sự thật nó phũ phàng. Phải chi chạy Innova 10 năm hỏi ngớ ngẩn thế chả sao, đằng này Grandis đâu có ai chạy Taxi mà phân vân như thế rõ “oan nghiệt”.
Không phải em ngớ ngẩn mà là em không am hiểu nhiều về các dòng xe Bác à, đặc biệt là em chưa từng đi 2 dòng này bao giờ. Mà ý kiến thì người khen người chê nên em hỏi để biết thêm thông tin mà chọn cho đúng thôi ạ.

Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
E cực thích sedona, mà hình như bác đặt quá nhiều tiêu chí nên nói thật santafe có vẻ hợp với bác hơn về cảm giác lái ốp sần độ thoải mái cho ng ngồi sau và tiện dụng. Còn máy dầu huyndai thì bác lo gì nữa. Bác đậu xe ngoài sân hay đậu bên trong nhà, nếu bên trong nhà thì mùi dầu rất rất hôi (nên cân nhắc) . Riêng khoảng ngồi trong xe thì dầu và xăng ít khác biệt về mùi và ồn. K biết tiêu chí chọn máy của bác là gì tiết kiệm nhiên liệu hay sao?
Em đậu xe ngoài bãi xe chứ không không đậu trong nhà, nên có thể loại trừ việc mùi dầu. Em chọn máy nếu tiết kiệm nhiên liệu càng tốt và độ bền (thời gian sử dụng). Như vậy thì máy dầu hợp lý hơn?