Tư Vấn Chia Sẻ Chống bám nước kính xe

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh
RE: Chống bám nước kính xe

Trích đoạn: mltr6

@Tịt: không dùng cho kính lái vì ... con người ta đã nói ngay từ bài đầu rồi, bác đọc lại đê he he

Bác dùng cho kính lái cái loại của bác thì đúng roài, còn sản phẩm này đã có thử nghiệm rồi nên dùng thoài mải, lại được cả bác sĩ OS khuyên dùng nữa thì lại càng yên tâm :D

Tập Lái
9/7/05
19
0
0

Chào các bác!

Đọc xong hết 4 trang "bàn lựng" về chống bám nước kính xe mà em thấy "lung tung" cả! (Chắc tại nôi công em yếu lại thêm kém trí nhớ nên mới thế!)

Em mạo muội xin đưa ra một đề nghị nho nhỏ thế này, các bác xem thử, nếu ko ổn thì bỏ qua cho thằng em nhá!

Em thấy rằng sau (hoặc giữa) mỗi topic, đặc biệt là topics về kinh nghiệm, thủ thuật, chỉ dẫn kỹ thuật.. các bác điều hành nên post 1 bài gọi là sơ kết/ tổng kết các thông tin thiết yếu đã rút tỉa và gạn lọc từ các bài mem post lên. Như thế sẽ tránh được vấn đề người sau ko rõ, thắc mắc lại ý cũ; cũng không phải xem lại từ đầu (rất có lợi cho các mem dùng dial-up). Hơn nữa như thế sẽ mang tính khoa học và tinh giản hơn cho rum mình (không phải quote đi quote lại nhiếu lần!)

Khi lọc lại, để giử nguyên "công trạng" các bác điều hành chỉ cần ghi chú thêm "nguồn" từ mem nào là được. Thiết nghĩ các tác giả cũng đồng ý thôi.

Các bác thấy thế nào ạ? Chẳng hạn trong topic này, cần có 1 bài tổng hơp lại nên dùng loại nào? Dùng như thế nào? Kết quả ra sao? Giá cả và nơi mua?...

P.S: nếu bài này chệch hướng sang "góp ý xây dựng forum thì các bác điều hành chuyển giùm em nhá!

Kính các bác.

Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

Trích đoạn: tom

@bác quanroll cho hỏi mỗi lần bôi kính thì các tác dụng trong bao lâu, sau mỗi lần đi mưa có phải bôi lại hay không.
à mà bôi gương có tác dụng gì không, tôi bực nhất là mỗi khi mưa thì hai gương lại mất tác dụng.

tôi bôi 3 tuần rồi vẫn ok. bôi hết tất cả các kính, cả gương, có tác dụng hết

Hạng C
15/6/04
821
12
0

tôi bôi 3 tuần rồi vẫn ok. bôi hết tất cả các kính, cả gương, có tác dụng hết

Đã gặp mưa lần nào chưa bác ?:D
Đùa tý thôi, theo tôi ko nên bôi lên kính cạnh và gương vì tất cả mọi loại dung dịch chống bám nước đều dựa trên 1 nguyên tắc là ko cho hạt nước vỡ ra khi tiếp xúc với mặt kính, gương. Chúng thường có nguyên giọt khi chạm vào bề mặt kính, đơn giản là để tăng trọng lượng của hạt nước đến mức độ nào đó chúng sẽ tự trôi đi, điều này rất hiệu quả khi trời mưa vừa đến mưa to, nhưng mưa phùn thì ôi thôi, hàng trăm giọt nước sẽ đọng lại trên kính, vì chính bản thân trọng luợng của chúng cũng ko khiến chúng tự trôi đi được, ngay cả khi đã tích tụ 2-3 giọt làm 1, đặc biệt nguy hiểm khi đi trời tối, khi đó mỗi giọt nước sẽ trở thành 1 thấu kính phản chiếu trăm ngàn thứ ánh sáng linh tinh ở xung quanh bạn và kết quả là bạn chẳng nhìn thấy gì qua 2 gương cạnh.

Hạng B2
28/8/04
119
0
0
nguoi den tu Trieu Chau

khi đó mỗi giọt nước sẽ trở thành 1 thấu kính phản chiếu trăm ngàn thứ ánh sáng linh tinh ở xung quanh bạn và kết quả là bạn chẳng nhìn thấy gì qua 2 gương cạnh.

thế còn gạt nước đâu bác?quét một cái là sạch à hehe em làm thử rồi

Hạng C
15/6/04
821
12
0

@vicky: bác Triệu Vi này chả chịu đọc kỹ gì cả. Kính cạnh và gương thì bác gạt bằng cái gì ?

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

Trích đoạn: STINGER

@vicky: bác Triệu Vi này chả chịu đọc kỹ gì cả. Kính cạnh và gương thì bác gạt bằng cái gì ?
Chẳng phải gạt bằng cái gì cả. bác tham gia ý kiến rất nhiệt tình từ đầu tới giờ nhưng tôi đoán bác chưa từng sử dụng loại sản phẩm này.
Bác tưởng tượng đi, thay vì bụi nước (hay các hạt nước rất nhỏ) bám dầy đặc lên bề mặt kính thì bây giờ nó sẽ đọng lại thành hạt to hơn, tách xa nhau hơn; kể cả không có gì để gạt thì việc nhìn qua cái kính khi đó sẽ tốt hơn nhiều.
Suy luận là như vậy, nhưng cái tôi quan tâm là thực tế nó như thế nào. Tôi đã dùng loại sp này rồi, thấy kết quả rất tốt và anh em nên dùng.
Có điều khi bôi lên kính lái phải làm thật kỹ và đều tay; nếu không, đi buổi tối, đèn xe đi ngượi chiều chiếu vào sẽ hơi bị loá (tôi dùng loại của HQ, các loại khác không biết có bị như vậy không).

Hạng C
15/6/04
821
12
0

@V8: em dùng rồi bác ơi !
và cũng chỉ vì
đi buổi tối, đèn xe đi ngược chiều chiếu vào sẽ hơi bị loá
nên em phải bỏ đấy !
thay vì bụi nước (hay các hạt nước rất nhỏ) bám dầy đặc lên bề mặt kính thì bây giờ nó sẽ đọng lại thành hạt to hơn, tách xa nhau hơn; kể cả không có gì để gạt thì việc nhìn qua cái kính khi đó sẽ tốt hơn nhiều
Trời mưa phùn thì có khi tới lúc xuống xe nó cũng không chịu "đọng thành hạt to";)
Tệ nhất là trên gương chiếu hậu, nó đọng những giọt nước to tướng mà lại bướng bỉnh ko chịu bay đi,thành ra nhìn qua 2 màn nước (của kính hông và gương) -> mù tịt :mad:

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/9/10
264
967
93
Dùng 3M ở Metro bán đầy mà các Bác, hình như trăm rưỡi 1 chai. Theo kinh nghiệm của em thì nên dùng các kính và hai gương chiếu hậu, trừ kính lái là khg cần thiết.
Hiệu quả rất rõ ràng vì mưa lớn mấy cũng quan sát đc kính chiếu hậu. Chứ trước gặp mưa lớn là khg thấy gì hết.