Thảo Luận Chung Chống móp méo cho cản inox

Hạng B2
15/9/09
303
30
28
Hì. Bó tay với bác chủ. Chức năng của cản inox là làm Lê Lai mà. Em xin hiến kế là làm thêm cho cái cản inox của bác 1 cái cản bê tông cốt thép có gắn đinh và cảm biến va trước chạm, nếu có vật chỉ cách cái cản này cỡ 10cm là nó sẽ kêu inh ỏi "Bớ người ta, bớ người ta, nó định .... hun tui"

Hạng B2
15/1/05
140
110
43
Nếu thế thì bác đưa cái cản inox vô trong cho nó an toàn lúc đó coi như mình gia cố an toàn thêm cho phía sau xe,còn xe 2 bánh tông từ phía sau thì chỉ bể cái baga đít " cái đó có bảo hiểm lo " .E pó tay với bác lun :p

Hạng B2
15/2/08
111
4
18
TP HCM
otosaigon.com
Các bác suy diễn ghê quá, theo em, có lẽ bác chủ thớt vì thấy cái cản MÓP MÉO thì xót ruột & xấu nên nghĩ cái cách làm cho khỏi móp nữa, chú bác ấy chẳng có ý gì gì đâu.
Cũng bởi vì em có một lần bị móp cản, ban đầu cũng nghĩ y như bác ấy, cứ nung nấu sửa cho nó tròn lại ! ( sau thì cũng thấy là thay mới rẻ hơn !). Và cũng bởi lắp cản -> bị móp cản -> phải nghĩ đến việc sửa hoặc thay...nên giải pháp của em là: bán nguyên con xe + cái cản xấu ấy đi, thêm tí tiền mua con khác đời cao hơn và KHÔNG LẮP CẢN nữa !

Hạng F
5/3/05
8.718
72.663
113
đây
cái này là tuyển trợ lý cho... trợ lý :mad:

theo em bác lắp thêm 1 cái cản inox nữa bên ngoài cái cản inox hiện tại

rồi nếu cần thì lắp tiếp cái nữa bảo vệ cái thứ 2...

...

Hạng B2
16/5/09
308
42
28
Theo em thì bác chủ thớt nên treo mấy cái lốp xe cũ chung quanh cái cản inox ( giống như các tàu bè trên sông vẫn hay làm ) bảo đảm xe có bị đâm vào thì mấy cái lốp xe kia sẽ phát huy tác dụng ngay .

Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM
truongduy nói:
Bác làm cái cản inox cứng quá, lỡ có va chạm mạnh cái cản nó ko bị gì nhưng nguyên cái thân xe của bác có thể bị rim đấy, em đoán vậy.

chức năng "hấp thụ xung lực" (em chôm bên TOI) không còn, cái cản Inox bị tông, nó không méo nhưng nó cắm vào thân xe, nhẹ thì trầy, nặng thì móp, nặng nữa thì bay luôn cái chân ốc của cản sau.

Hạng C
12/11/06
776
457
63
Em thấy tư duy một số người Việt thật kỳ lạ ( chắc la do khó khăn của thời kỳ trước để lại) Bây giờ vẫn còn thấy một số người mua TV về và để hai miếng xốp ốp hai bên TV ,Cái thùng giấy thì lấy nylon bọc lại cẩn thận và cất đi , remod thi đem bọc trong cái túi bán đầy ở lề đường, hi hi bó tay. Em thi chẳng giàu có gì ,nhưng chơi kiểu ấy thì em chẳng bao giờ vì làm vậy cũng chẳng ích gì lại mất vẻ thẩm mỹ. Xe em mua lại có cái cản inox , Lái về nhà là em tháo ra ngay đem vứt trong kho liền. Đi ra đường thấy mấy xe hơi gắn lung tung đồ là em ghét lắm , nhất là xe innova ,nhìn như mấy chiếc xích lô thời inox quá, em hay nói đùa là xe của bác Trần Hữu Trang ( xin lổi nếu có đụng chạm,nhưng em thích nói thẳng)

Hạng B1
18/12/09
77
6
8
Tp HCM
Các bác bình luận nặng nề quá đó.Bác chủ thớt cũng chỉ muốn nói đến tình trạng cái cản khi bị 2b dụng nhẹ nó móp mất đẹp thôi . đâu phải cứ bị đụng nhẹ móp là thay được mà không thay thì xấu nên bác ấy mới nghĩ ra ý kiến như vậy để anh em học hỏi hoặc góp ý nên như thế nào cho hay hơn ấy mà.
Có thể bác ấy không nghĩ ra hai vấn đề một là sẽ nặng thêm xe hai là khi bị đụng manh sẽ hại cho xe.
Cái cản mỏng quá cũng có thể là nhằm mục đích chịu xung lực nhung nó cũng quá mỏng do chất lượng.
Vậy có cách này các bác xem thử có được không nhé đó là dùng cái fom dùng cho tủ lạnh (mua ở cửa hàng điện lạnh) hai loại dung dịch trộn lẫn rồi đổ vào sau đó nút lại nó vừa nhẹ và cũng vừa đủ độ cứng và độ mền móp .Hoặc dùng loại fom xịt giống bình xịt muỗi thường dùng cho bịt khe cửa sổ mà windoor thường dùng xịt vào trong ống.Hai thứ này tác dụng như nhau.

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.718
72.663
113
đây
cứng rồi tông nó cũng trầy hết bóng sao bác? hay ta nên đi dán keo cái cản luôn cho tiện :D

đó là chưa kể cái cản nhựa của xe đc thiết kế mềm, hấp thụ lực khi va chạm giảm thiểu chấn thương cho người đi xe máy, đi bộ... bác "độ" thêm cái cản cho cứng rồi va quẹt chấn thương người ta... là sai đủ thứ từ lý tới tình