Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Cách đây chưa lâu thấy một xe bốn chỗ b CSGT vẫy vào vì đi thẳng mà dừng xe khi đèn đi thẳng còn đỏ.
Hôm 1/5 lại thấy xe 16 chỗ bị vẫy vào nên đưa lên để các bác lưu ý.
View attachment 1907137
Lỗi này cũng nhẹ thôi nhưng cũng tốn tiền và mất thời gian, đi chơi bớt vui.

Biết vậy nên đi QL51 phải quan sát dàn đèn THGT từ xa để chuyển làn. Truóc khi chuyển làn phải cảnh giác mấy xe cont, xe tải nặng chạy làn trong, cũng ớn xương.
Chúc các bác vui.
Lỗi này thì QL51 gặp hoài mà bác. Ngay cả bác chủ đi như thế cũng sai luật vì đã đi thẳng vào lane rẽ trái, ko liên quan gì đến việc dừng khi đèn đỏ hay không. Xe 16 chỗ bị bắt vì đứng đầu thôi.

• Like
Reactions: Olaf
Tập Lái
18/9/15
26
5
3
43
Lane rẽ trái mà. Vũng tàu thì lâu lâu mới canh bắt thôi. Còn đoạn đồng Nai thì có lẽ thường xuyên hơn. Sai lane, đèn vàng.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.988
113
QL51 rất hay gặp trường hợp này. Các xe đi thẳng rất hay đi vào làn rẽ trái. Điều này là rất ngu xuẩn vì sẽ tự hại mình và cản trở người khác.
1- nếu dừng lại vì đèn đỏ thì cản trở chiều đi của các xe rẽ trái.
2. Nếu đèn xanh cho đi thẳng mà gặp xe rẽ trái dừng thì hoặc phải chờ lâu hoặc phải chuyển lane gấp gây nguy hiểm cho mình và cản chở xe đi thẳng khác.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Đèn bên dưới thì hình như dành cho xe 2 b quan sát
2b qua đó nghĩa là 2b muốn rẽ trái hoặc quay đầu, cũng như 4b thôi, đèn này có vẻ thừa.

Lý luận và thực tế không phải lúc nào cũng cứng nhắc.
Thực tế giao thông trên QL51do lượng xe rẽ trái chiếm tỷ lệ rất nhỏ so với lượng xe đi thẳng nên CSGT chưa phạt (chưa phạt thôi nha) những xe đi thẳng trong làn rẽ trái trừ trường hợp dừng xe ở làn rẽ trai khi đèn đi thẳng đỏ.

Thực tế đôi khi lưu thông trên QL51 mình đi vậy (ở SG thì không dám) và cũng thấy rất nhiều xe đi thẳng đi vậy.
Cái gì sai thì phải sửa thôi, cám ơn bác @ntt61.
Bác nào nghiêm chỉnh khi lưu thông trên QL51 cứ theo bác @ntt61 giữ nguyên làn đi thẳng đi cho yên tâm.
Cố gắng đi bác. Lợi mình mà ảnh hưởng người khác, ko hay chút nào. Nếu như ở QL 51, xe rẽ trái ít thì bác góp ý anh chánh kẽ mũi tên rẽ trái+ đi thẳng thì OK. Chứ đi như vậy là phạm luật, nó bắt sao cãi được.
E đi gặp khi rẽ trái như này, đèn xanh mà có xe trước dừng chờ đèn đỏ đi thẳng, một đống xe đằng sau chửi thề, bấm còi. Mong có anh CSGT bắt, nhưng ko phải lúc nào cũng có. Phải chờ xe đó đi xong, lại chờ đèn xanh rẽ trái lần sau, có khi mất hơn cả phút.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
.... Nếu như ở QL 51, xe rẽ trái ít thì bác góp ý anh chánh kẽ mũi tên rẽ trái+ đi thẳng thì OK. Chứ đi như vậy là phạm luật, nó bắt sao cãi được.
E đi gặp khi rẽ trái như này, đèn xanh mà có xe trước dừng chờ đèn đỏ đi thẳng, một đống xe đằng sau chửi thề, bấm còi. Mong có anh CSGT bắt, nhưng ko phải lúc nào cũng có. Phải chờ xe đó đi xong, lại chờ đèn xanh rẽ trái lần sau, có khi mất hơn cả phút.
Bác @ntt61 góp ý lúc đầu thì hay đó nhưng càng nói càng đi xa chủ đề.
Bác đọc kỹ lại từ đầu đi hãy góp ý.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
K có biển báo từ xa. Đến gần nhìn dưới đất mới phát hiện.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Có gì mà đi xa bác??
E góp ý chân tình mà!
Bác vội thế, từ đầu mình có câu nào nói bác không chân tình đâu.
Mình đưa lên để các bác lưu ý dù làn trái trống cũng không nên dừng xe nếu đi thẳng.
Ngồi đây nói thì dễ, ai cũng nắm Luật, ai cũng nghiêm chỉnh chấp hành nhưng thực tế không phải ai, lúc nào cũng gương mẫu chấp hành.
Chắc mình cũng chỉ nói được vậy thôi.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
K có biển báo từ xa. Đến gần nhìn dưới đất mới phát hiện.
Thường là phải có biển 411. Có thể GTCC gắn thiếu.
Biển số R.411 "Hướng đi trên mỗi làn đường phải theo"
a) Để báo hiệu cho người tham gia giao thông biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số R.411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phải phối hợp với vạch kẻ đường (loại vạch 9.3: vạch mũi tên chỉ hướng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người tham gia giao thông phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe;

Vạch 9.3: Vạch mũi tên chỉ hướng trên mặt đường
Áp dụng: Vạch mũi tên chỉ hướng trên mặt đường được sử dụng để chỉ hướng
xe phải đi. Mũi tên chỉ hướng chủ yếu sử dụng ở các nút giao có tách nhập làn và
trên đường có nhiều làn xe. Mũi tên cũng có thể được sử dụng cho các phần
đường xe chạy một chiều để xác nhận hướng giao thông.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bác vội thế, từ đầu mình có câu nào nói bác không chân tình đâu.
Mình đưa lên để các bác lưu ý dù làn trái trống cũng không nên dừng xe nếu đi thẳng.
Ngồi đây nói thì dễ, ai cũng nắm Luật, ai cũng nghiêm chỉnh, gương mẫu chấp hành nhưng thực tế có chút khác biệt bác à.
Chắc mình cũng chỉ nói được vậy thôi.
Ko nên đi thẳng trong làn chỉ dành cho rẽ trái mới đúng.
Thì e nói bác cố gắng mà. E cũng đã cố gắng và tuân thủ tốt chuyện này. Nếu là mũi đi thẳng + rẽ trái thì vô tư.
Đi đường Trường Chinh, Xuyên Á gặp cảnh này nhiều lắm.
Anyway, sorry bác!