Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Chú ý mùa mưa đang đến

À không. Pác Phantan nhớ về người xưa của bác ý ấy mà...Ai biểu hồi đó lừng khừng hổng chịu đón nàng về dinh, còn rên cái giề !

Hạng B1
5/5/06
65
1
8
50
Tp.HCM

Trích đoạn: atm

Các bác chú ý khi vừa mưa xong có đi trên những tuyến đường có dãi phân cách cứng ( không nhìn thấy vũng nước phía bên kia ) thì nên mở sẵn gạt nước để phòng bị , hoặc chú ý quan sát từ xa phía bên kia dãi phân cách !

Cám ơn Bác chia xẽ kinh nghiệm quý báu này đối với người tập lái như em.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.458
2.198
113
48
TP.HCM

Trích đoạn: namquocphat

Các Bác nên check lại gạt nước nữa nhé,trời nắng lâu ngày có thể cao su bị chai!Vừa rồi em check lại và phải đi thay 2 cái gạt nước mưa mới,em đọc trên forum và quyết định đi mua 2 cái gạt nước mới hiệu posch (50k vnd 1 cái)về thay sài rất tốt!
Bác mua gạt nuớc ở đâu, chỉ cho em với. Em ở SG, chạy Hilander, lần trước ra ga-ra thay 2 cái, chưa hết mùa khô thì cao su nó chảy ra nên phải lấy cái cũ lắp vào xài đỡ. Thanks bác.

Hạng B1
23/9/05
65
0
0

các bác chịu khó vào Metro nhé:
Made in taiwan; 38K/đôi.
có đủ các loại: 16"; 18"; 20"...
tôi vừa mua xong!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: Ali G

tự nhiên đọc cái chữ kí của bác phantan thấy buồn quá:(.. 3h sáng rồi
Em không hiểu tâm trạng, cũng như hoàn cảnh riêng của bác lúc ấy, nhưng nếu bác thấy chữ ký ấy làm bác không vui: em vui vẻ sửa ngay. ( Nhưng sao 3g sáng, mà bài bác post thì được ghi 7.58:19 ) Em dùng chữ ký ấy cũng là để nhớ người bạn cũ trước khi chia tay nhau, có tặng em món qùa cùng với câu lơ lửng ấy. Bác thông cảm nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

==> Các bác chú ý khi vừa mưa xong có đi trên những tuyến đường có dãi phân cách cứng ( không nhìn thấy vũng nước phía bên kia ) thì nên mở sẵn gạt nước để phòng bị , hoặc chú ý quan sát từ xa phía bên kia dãi phân cách !
Không chỉ đề phòng nước tạt mà còn phải đề phòng bị mất lái do khi đi nhanh vào vũng nước, bánh xe bị trượt khổ thế đấy các bác à.
Cách đây ~chục năm cơ quan tôi có 2 chú (1xếp, 1 tài) bị đi theo các cụ Các Mác, Lê Nin vì lý do đó. Nguyên một chiếc xe ben chở đầy đá hộc chạy ngược chiều đè lên.
Còn qua chỗ nước ngập sâu các bác nhớ hộ:
- tắt máy lạnh (xe nhỏ, gầm thấp),
- số thấp, chạy chậm, giữ ga cho đều,
- sau khi qua những chỗ đó phải rà lại thắng,
- Áng chừng không qua được ta tìm đường khác. Mọi con đường đều đến thành Rôm cả mà,
- ………

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: npt

Mùa mưa cẩn thận đường trơn, nhất là đuờng nhựa nhưng bị xe ben chạy sình lầy trên mặt. Em đi công trường nhiều nên xương máu chuyện này lắm. Đường nhựa nhưng dính sình lên nhiều thì các bác cứ tin em, nếu chạy cỡ 80km/h mà thắng gấp. Em hứa với các bác là xe sẽ lết không dưới 20m như trượt patin vậy. Cách đây 2 tuần, em đi Tân Uyên, BD. Đang chạy trời mưa lâm râm, em đang chạy thì gặp một chú Su tải 750kg chạy ngược chiều, không hiểu sao thắng gấp lết vài chục mét, qua mặt em được 5m thì lật ngang, may mà nó lật vào lề chứ không lấn sang tuyến đường em chạy. Xe móp thùng, bể kiếng, tài và lơ bị thương nhẹ. Bọn em xúm vào khỏang 6 người lật xe đứng dậy chạy tiếp :D:D Ngay đó một chú tải 5t cũng thắng lết khỏang 30m, đi ngang qua chỗ em đứng mà em thấy bánh xe trước nó lết không, vậy mà nó đi vù vù. Còn hai đầu thì một em Attila và 1 em Nouvo té lăn quay. Tất cả diễn ra trong khỏang 10p. Y như phim các bác ạ.
Thêm nữa các bác cẩn thận nhưng đường trũng, vũng nước đọng sẽ văng lên không thấy đường chạy
...trượt patin 20m mà vưỡn hướng thẳng, là phúc 99 đời gồi :D
Chỉ sợ trượt ngang như cua : nguyên cái hông xe cứ tạt ngang, như gạt bèo xúc tép !
Mí lại, mùa mưa, nhất là khi mưa lớn,dù ban ngày,cũng nên mở đèn xe. Nếu không có đèn gầm, thì cứ mở cốt cũng được, để xe ngược chiều dễ phát hiện, xe phía sau cũng dễ thấy ,khi hai đèn đỏ sau đuôi mình sáng. :D

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.458
2.198
113
48
TP.HCM

Đồng ý với bác, em thì trời mưa là bật đèn sương mù, nếu mưa to quá thì bật luôn đèn cốt. Chiều tối sơ sơ là em bật đèn luôn. Em quan niệm đèn và còi xài thoải mái, không tiếc, hư là thay. Nhờ nó mà đôi khi mình tránh được những tai nạn, nhất là trong tình hình giao thông hỗn loạn hiện nay của VN mình
Em nhớ hình như Châu Âu bắt ban ngày cũng phải bật đèn thì phải?

PTT
Hạng B2
14/4/06
166
0
0

Em cũng không hiểu tại sao trời xâm xẩm tối rồi mà dânmình tiết kiệm đèn thể nhi?
Ở tây chỉ bắt bật đèn ban ngay khi ra xa lộ.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Hôm qua xem VCTV1...nhưng mà đoạn cuối về ô tô ở Đức nên không hiểu: ....Họ xịt cái gì lên xe, và khi chạy xe 50-60km/h trên đường gặp trời mưa: hạt mưa tự trôi lên trên, lái xe không cần mở gạt nước, và cả nước bẩn cũng ít bám vào xe, về nhà chỉ cần xịt nước là xe sạch. Bác nào có xem từ đầu chỉ giúp em tí.