25/2/13
1.085
10.258
113
em bên mua, trả hết tiền mà chưa sang tên sổ nên em mới lo ấy chứ. Đi làm tích cóp được ít tiền mua đc căn hộ nhỏ nên em xót ruột lắm. Cảm ơn cả nhà đã tư vấn.
Cả 2 bên mua & bán đều đã làm ủy quyền cho bên dịch vụ chưa ? bên bán ủy quyền đóng thuế thu nhập & bên mua ủy quyền đi đăng bộ. Nếu ko giữ lại tiền mà đưa hết cho bên bán thì tiền đóng thuế thu nhập (2%) của bên bán sẽ thế nào ?

Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33
Cả 2 bên mua & bán đều đã làm ủy quyền cho bên dịch vụ chưa ? bên bán ủy quyền đóng thuế thu nhập & bên mua ủy quyền đi đăng bộ. Nếu ko giữ lại tiền mà đưa hết cho bên bán thì tiền đóng thuế thu nhập (2%) của bên bán sẽ thế nào ?
dạ 2 bên ủy quyền cho dịch vụ hết rồi anh. Theo môi giới hướng dẫn thì em có giữ lại 1 ít tiền khoảng hơn 1%, sang tên sổ xong em mới trả tiếp. Mà giờ ngẫm ra mới thấy 1% nó ít hơn số tiền ng bán đóng thuế :(

25/2/13
1.085
10.258
113
dạ 2 bên ủy quyền cho dịch vụ hết rồi anh. Theo môi giới hướng dẫn thì em có giữ lại 1 ít tiền khoảng hơn 1%, sang tên sổ xong em mới trả tiếp. Mà giờ ngẫm ra mới thấy 1% nó ít hơn số tiền ng bán đóng thuế :(
Nếu số tiền giữ lại ít hơn số tiền thuế thu nhập của bên bán thì thiệt thòi. Mà nếu lỡ rồi thì cố gắng giữ liên lạc với bên bán để đảm bảo họ vẫn hỗ trợ mình đi đóng thuế.

• Like
Reactions: MeoMeo123
Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33
Nếu số tiền giữ lại ít hơn số tiền thuế thu nhập của bên bán thì thiệt thòi. Mà nếu lỡ rồi thì cố gắng giữ liên lạc với bên bán để đảm bảo họ vẫn hỗ trợ mình đi đóng thuế.
Dạ em cảm ơn. Anh chị có thông tin tiếp nhận hồ sơ thì báo dùm em nhé

Hạng B1
20/8/13
62
266
53
có anh chị nào biết cách nộp hồ sơ trực tuyến bên Q2 (TP.Thủ Đức), bên đó cũng bị ngưng y chang vậy, kể cả thuế

Hạng D
19/6/11
1.815
345
83
HCM - MFC
mình cũng bên mua ở Củ Chi hiện cũng không tiếp nhận nên giờ cũng chưa thống nhất công chứng ntn. Về việc bên mua và bán đều UQ cho dịch vụ làm thì các tiền thuế hay phí đăng bộ phải đưa dv luôn phải ko? khi nào nhận sổ mới trả tiền hay như thế nào.. toàn bộ giấy tờ bản chính đưa hết dịch vụ liệu có đảm bảo cho bên mua vì đã thanh toán gần như full nên em muốn tự làm hoặc đi theo dv cầm bản chính nộp và nhận biên nhận. Các bác tư vấn giúp

Hạng B2
6/11/19
181
902
93
34
Mình sắp công chứng bán nhà, nhưng bên vay NH nên bên mua sẽ trả 50% , còn 50% thì NH giải ngân vào sổ TK tên mình, ký hợp đồng 3 bên và phong tỏa đến khi đăng bộ xong. Nhưng bây giờ quận ko nhận hồ sơ đăng bộ. Các bác cho mình hỏi là nếu mình đi công chứng thì có rủi ro gì không, và sau khi công chứng xong thì mình giữ hết giấy tờ để đi làm đăng bộ hay để bên mua giữ. Và có rủi ro gì kiểu như bên mua chây ì không hợp tác làm đăng bộ hay lỡ bên mua cầm giấy tờ đi làm đăng bộ rồi trả tiền cho NH để vô hiệu hóa HĐ 3 bên, và NH thu lại số tiền đã phong tỏa hay không? Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.

Hạng D
28/10/19
1.233
4.329
113
Đăng bộ hồ sơ trực tuyến có giải quyết ko ạ. Theo văn bản trên, mình thấy chỉ giải quyết các ngành khác, không có sang tên nhà đất.

25/2/13
1.085
10.258
113
mình cũng bên mua ở Củ Chi hiện cũng không tiếp nhận nên giờ cũng chưa thống nhất công chứng ntn. Về việc bên mua và bán đều UQ cho dịch vụ làm thì các tiền thuế hay phí đăng bộ phải đưa dv luôn phải ko? khi nào nhận sổ mới trả tiền hay như thế nào.. toàn bộ giấy tờ bản chính đưa hết dịch vụ liệu có đảm bảo cho bên mua vì đã thanh toán gần như full nên em muốn tự làm hoặc đi theo dv cầm bản chính nộp và nhận biên nhận. Các bác tư vấn giúp
1. Hiện tại công chứng thì vẫn có thể công chứng được, dịch vụ công chứng tư vẫn làm bình thường. Nếu bác sợ bên bán đổi ý thì có thể cứ đi công chứng mua bán, hồ sơ đăng bộ có thể nộp sau khi hết giãn cách.
2. Thường bên mua giữ lại trên 2% số tiền giao dịch để đảm bảo nghĩa vụ nộp thuế TNCN cho bên bán mặc dù đã ủy quyền cho dịch vụ. Khi dịch vụ nộp hồ sơ tới bước đóng thuế thì bên mua sẽ đại diện bên bán đưa tiền này cho dịch vụ đóng thuế.
3. Bác có thể tự cầm bản chính hồ sơ đi chung với dịch vụ để nộp, nhưng nếu theo trường hợp này thì ko cần ủy quyền cho dịch vụ làm gì (chỉ cần bên bán ủy quyền đóng thuế là đủ).

25/2/13
1.085
10.258
113
Mình sắp công chứng bán nhà, nhưng bên vay NH nên bên mua sẽ trả 50% , còn 50% thì NH giải ngân vào sổ TK tên mình, ký hợp đồng 3 bên và phong tỏa đến khi đăng bộ xong. Nhưng bây giờ quận ko nhận hồ sơ đăng bộ. Các bác cho mình hỏi là nếu mình đi công chứng thì có rủi ro gì không, và sau khi công chứng xong thì mình giữ hết giấy tờ để đi làm đăng bộ hay để bên mua giữ. Và có rủi ro gì kiểu như bên mua chây ì không hợp tác làm đăng bộ hay lỡ bên mua cầm giấy tờ đi làm đăng bộ rồi trả tiền cho NH để vô hiệu hóa HĐ 3 bên, và NH thu lại số tiền đã phong tỏa hay không? Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.
Bác bán qua NH thì cũng có 2 loại: loại 1 là NH tự đưa cho bên vay (bên mua) đi làm hồ sơ đăng bộ và sau đó công chứng & nộp lại với NH, loại 2 là NH sẽ là bên giữ luôn bộ hồ sơ đó để làm thủ tục sang tên và đăng bộ với bên mua. Nếu bác bán nhà qua NH thì loại 2 sẽ đỡ rủi ro hơn loại 1.
Quy trình bán nhà qua NH : Công chứng mua bán => NH giải ngân và phong tỏa tài khoản => Bên mua đăng bộ sang tên => NH công chứng hợp đồng thế chấp với bên mua => Nộp đăng ký giao dịch đảm bảo => Mở phong tỏa tài khoản cho bên bán.
Trong hợp đồng 3 bên của NH thường có quy định trong vòng xx ngày thì NH phải công chứng hơp đồng thế chấp với bên mua, nếu có trục trặc gì thì NH sẽ ko chịu trách nhiệm và sẽ rút tiền lại từ tài khoản của bên bán (đã phong tỏa), tình hình hiện tại thì ko thể đăng bộ được nên chắc chắn bị ảnh hưởng tới quá trình này => Bác cần thương lượng trực tiếp với bên mua và với NH xem sẽ giải quyết như thế nào khi giãn cách ko thể đăng bộ được.

• Like
Reactions: feverest and nikita