Hạng D
14/6/05
1.590
3.932
113
Đồng Nai
RE: Chưng cất nhớt thải ---> dầu DO ???

Trích đoạn: kebab

Trích đoạn: peace
Nếu chưng cất 5000 lít nhớt thải thì thu lại khỏang 3000->4000 lít xăng và DO. Phần cặn còn lại thì lấy đem ra đốt lò. Chất lượng dầu DO thì chắc là rất thấp nhưng bán rất chạy. Họ sắm cả xe bồn chở đi bán cho các cây xăng.
Quy trình lò chưng cất thì em rỏ vì em có thíêt kế một phần.
Lợi nhuận rất cao nên bây giờ chổ em người ta lùng mua tất cả các loại nhớt thải giá khoản 2000vnđ/lít, nhưng em chỉ e ngại về phần sản phẫm của nó nếu đổ vào xe thì chắc là tai hại lắm các pác nhể???
Má ui...đây chính là lối ra cho cuộc khủng hoảng năng lượng thế giới...với công nghệ này Việt Nam ta sẽ không còn lo lắng mối khi giá dầu thô thế giới biến động...

Với công nghệ này em đề nghị bác bán cho Saigon Petrol bởi hiện họ đang mua condensate để chưng cất thành xăng với tỷ lệ thua xa công nghệ của bác...

Nhân đây em kính đề nghị BĐH OS xem xét đề cử công nghệ này tham dự giải Nobel năm 2006....

Như em đã nói ở trên là dầu??? sau khi chưng cất phải qua công đoạn lắng và xử lý màu. Em kg biết là chất lượng như thế nào nhưng chắc chắn là trong công đoạn này có dùng axit.
Trước đây chổ này có thuê 1 kỹ sư hóa làm việc bây giờ chắc là ăn cắp được cách làm nên cho tay kỹ sư này nghĩ rùi.
Em vào quan sát được 2 lần nhưng kg chụp hình hay làm gì đc hết, chỉ nhìn thôi rồi về vẽ lại cho một đối thủ của hắn. Khó vào khu lò lắm vì nó nằm ở giửa trang trại, tường bao xung quanh. Khi em vào với tay kỹ sư để xữ lý màu với tư cách là bạn của kỹ sư nhưng có 2 chú to đen đi theo liên tục nên kg thể chụp hình được.
Theo em nếu làm hệ thống giống như vậy thì mất khỏang 250 triệu, khả năng cháy nổ rất cao (nghe đâu bị vài lần rùi).
Theo ước tính của em cáh đây 2 năm là như sau:
Nhớt thải : 5000 lit x 2000 đ = 10.000.000 đ
DO thành phẩm : 3000 lit x 5000 đ = 15.000.000 đ.
(gía 5000 đ là em nghe hắn nói lại, số lượng DO thu được tùy theo chất lượng nhớt thải nên em lấy thấp nhất).
Chi phí hàng tháng cho *** ở địa phương.
Chi phí nhân công và khấu hao thiết bị ....
Đúng như các Pác nói, giờ hắn giàu lắm rùi, nhà lầu otô (mặt tiền quốc lộ 51, chắc pác nào đi VT cũng chạy ngang nhà hắn ấy)
Những gì em víết là những gì em nghe và nhìn thấy có gì sai các pác cứ chỉ bảo đừng mắn em tội nghiệp.
Đa tạ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/6/04
238
0
16
50
360°
otosaigon.com

@Bác Hòa Bình: Cái vụ bác đề cập ra thì ti vi đã phát rồi không biết có bác nào xem không? Đó là 1 xưởng ở dưới Hải phòng (cái này bác cakhoai có thể cần phơm được). Kết quả thu được là 1 loại dầu mầu đen giống nhau mầu dầu FO nhưng loãng hơn nhiều. Nghe trên TV thì họ nói bán chạy chủ yêu bán cho xe công nông và các loại máy thủy loại nhỏ.

Hạng D
14/6/05
1.590
3.932
113
Đồng Nai

Trích đoạn: Xehoi_Options

@Bác Hòa Bình: Cái vụ bác đề cập ra thì ti vi đã phát rồi không biết có bác nào xem không? Đó là 1 xưởng ở dưới Hải phòng (cái này bác cakhoai có thể cần phơm được). Kết quả thu được là 1 loại dầu mầu đen giống nhau mầu dầu FO nhưng loãng hơn nhiều. Nghe trên TV thì họ nói bán chạy chủ yêu bán cho xe công nông và các loại máy thủy loại nhỏ.

Cái phóng sự đó em có xem rồi.
Sản phẩm này theo em khác hoàn toàn vì toàn đem bỏ ở các cây xăng và pha chung vào dầu DO mà. Màu sắc thì sau khi xử lý rất giống màu dầu DO. Còn cái chất gì đó ở HP thì đen thui giống như nhớt thảy mà lỏang hơn.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.205
113

Vụ này hơi lạ à!
Đúng như bác hailua_dichat nói! Dầu gốc để pha dầu nhờ có cấu tạo mạch dài hơn hẳn xăng và diesel nên nếu chỉ chưng cất chơi chơi mà vẻ được mạch thì có thể nên xem lại quá trình cracking dầu mỏ hiện đang được sử dụng. Tôi trước chỉ học qua hóa dầu nên không có điều kiện tìm hiểu rõ hơn. Để khi nào rỗi rãi tôi sẽ trao đổi với mấy chuyên gia xem sao.

Vụ dưới HP thì hơi khác, nguyên liệu đầu vào là cao su phế liệu, sau khi đun nấu, chưng cất gì đã cũng ra được một sản phẩm từa tựa như bác peace nói.

P/S: Tuy hơi khó tin nhưng tôi không phủ nhận hoàn toàn vì về mặt lý thuyết là hoàn toàn được, chỉ có điều hiệu quả thực tế ra sao thôi. À, từ trước đến nay tôi chỉ nghe đến vụ anh em mua dầu nhớt thải về rồi xử lý làm mất mầu rồi lại vác đi bán như nhớt mới.

Hạng D
14/6/05
1.590
3.932
113
Đồng Nai

Trích đoạn: canthi_td

Trước mắt là đi buôn phế liệu:D:D:D
Ở cty tôi,nhớt thải phân ra làm 3 loại,bán ra loại cao nhất là 800vnđ.Nhưng điều tối wan trọng là đơn vị thu mua phải có đầy đủ giấy phép của Cơ quan quản lý nhà nước về môi trường.Không hỉu cái xưởng nào với "công nghệ" tối ưu như dzậy mà mấy pác môi trường kg bít nhỉ[8D]

Pác nói đúng, cty em thì đổ chung một loại cho cty môi trường Việt Úc thu gom. ISO14000 mà Pác!!!!!!!
Nhưng vụ này là có thật và chắc chắn là chính quyền địa phương và cơ quan quản lý môi trường biết. Vấn đề là biết rồi ..... ở VN là như thế nào chắc pác biết mà.
Nói vui tí: sòng bài 5 cam ai kg biết chứ hỉ???????? mà tồn tại bao năm....

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: tuandq

... À, từ trước đến nay tôi chỉ nghe đến vụ anh em mua dầu nhớt thải về rồi xử lý làm mất mầu rồi lại vác đi bán như nhớt mới.
Vụ này khoảng 20 năm trước,tôi thấy ở phía Nam,họ mua nhớt thải về,cho thêm mỡ bò vào và...chế biến thành nhớt mới:D.Tuy nhiên từ ngày các loại "Dầu nhớt tốt nhất" trên thế giới đổ bộ ồ ạt vào VN,với bao bì nhãn mác hoành tráng,cộng với khả năng của người tiêu dùng...nên cái vụ kia kg nghe nữa.
Duy có điều tôi thắc mắc thật sự,là lượng nhớt thải được thu mua khá lớn (vd:ở cty tôi,vài tháng trở về 9 năm trước,khi còn dùng máy phát điện,một tháng dầu nhớt cũ được bán phế liệu hàng chục ngàn lít) sẽ được mang đi đâu,làm gì[&:].Nhiều lần tôi cố gắng hỏi thì họ cũng trả lời chung chung là tái chế,nhưng kg cho biết chế thành cái gì.Giấy phép môi trường cũng ghi chung chung là:"Doanh nghiệp X...được phép thu gom,xử lý...".
Cho nên cái vụ bác peace nói,đáng suy nghĩ thật.[&:].Nhất là cách làm ăn sặc mùi...lậu[8D]
Có thể nó pha chế cho ra một chất lỏng không thể gọi là dầu D.O,nhưng bỏ mối cho các cây xăng bất nhân thì có trời mới biết.Đến khi tương vào xe,chạy cà giật,nóng máy,khói um...thì lại vác xe đi sửa.
Kinh dị[&:]

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

nhớt cho máy biến thế là loại có thể tái chế được và hiện vẫn được các nhà máy sx nhớt biến thế thực hiện ngay tại VN

HEHE! bắt giò bác Bắp phát

trong máy biến thế người ta dùng dầu ( gọi là dầu biến thế) có 2 công dụng chánh

1/ tản nhiệt cho máy biến thế
2/ cách điện giữa các bộ phận của máy biến thế

tuy thấy nó cũng nhơn nhớt như là dầu NHỚT, nhưng độ nhớt trong máy biến thế hổng phải là chỉ tiêu chánh !!!

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Trích đoạn: peace

Quy trình phản ứng thì em kg rỏ lắm nhưng % sản phẩm thu được sau khi chưng cất rất cao.
Nếu chưng cất 5000 lít nhớt thải thì thu lại khỏang 3000->4000 lít xăng và DO. Phần cặn còn lại thì lấy đem ra đốt lò.

Nhớt thải ra mà bác thu lại được nhiều thế kia à, chắc phải xin bác các số dt để tiện liên lạc quá.
Em theo dõi thấy nhớt thải công ty em bán có được bao nhiêu tiền đâu, bán cho công ty bác ngon ăn hơn nhiều, còn hợp tác với bác thì quá ngon, biết đâu lại thành công trình nghiên cứu thì quá sướng vì nhiên liệu dùng đốt lò tại các nhà máy của em hiện nay phải sử dụng rất nhiều.
Công ty bác có bán CP không để em đang ký mua 1 ít nhỉ

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

nhớt cho máy biến thế là loại có thể tái chế được và hiện vẫn được các nhà máy sx nhớt biến thế thực hiện ngay tại VN
Dầu biến thế (Insulating oil) khi bán phế liệu giá cũng cao Bắp ui.:D