Tập Lái
8/12/15
40
2.179
83
quận 6 Hồ Chí Minh
E bổ sung thêm 1 trang nữa, viết khá sâu, có lẽ phải dân tài chính mới hiểu hết được(mỗi ngày khoảng 1 bài viết thôi nhưng khá chất) : http://www.brokersaigon.com

Tập Lái
8/12/15
40
2.179
83
quận 6 Hồ Chí Minh
Đầu tháng cùng góp vui với các bác quyển "Tài chính tâm kinh" : đây được xem là 1 quyển nhật ký ghi lại kinh nghiệm của 1 Trading lão luyện, hy vọng những kn này sẽ hỗ trợ chúng ta tránh được những sai lầm trong trading.
Trích 1 đoạn trong quyển này :
18 điều răn trong ñầu tư chứng khoán
1. Không trung bình giá xuống, cắt lỗ ngay khi -8%!!!chiêu này là Tịch tà kiếm phổ :Võ lâm
xưng hùng, lấy dao lam tự thiến .
2. Không giữ CP giảm giá. Không bán CP ñang tăng giá.
3. Giữ tiền trong xu thế giảm ñiểm của thị trường là một cách ñầu tư khôn ngoan nhất
4. Không mua CP cty CK khi thị trường CK lình xình
5. Không dò ñáy thị trường!!!
6. Bất cứ ai cũng có thể sai, hãy tin vào mình trước.
7. Phiên phân phối là phiên giảm ñiểm cùng với khối lượng giao dịch ñột biến.
8. Nhảy sóng thị trường lên: Mua trước – bán sau
9. Nhảy sóng thị trường xuống: Bán trước – Mua sau
10. Nếu ñã tử thủ thì tử thủ tới cùng. Nếu ñã chịu ñược ñến ñáy thì ñừng sợ leo lên ñến ñỉnh
11. Giá giảm 50% thì phải tăng lại 100% mới hòa vốn
12. Mua trung bình thị trường. Không mua dưới 3 loại CP, Không mua quá 10 loại CP.
13. Không quá quan trọng giao dịch của một phiên, nhìn tổng thể giao dịch của ít nhất 1
tháng
14. Khi hầu hết mọi người ñều hô mua, nên cân nhắc xuống bớt hàng
15. Khi hầu hết mọi người hô bán, nên cân nhắc vào hàng
16. Trong một TT xấu, không có cổ phiếu tốt
17. Luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu
18. Còn tiền là còn cơ hội
Link tải : https://drive.google.com/file/d/0B_8LsnGY1GYmN1JFNHVOQm4tUXByeXpzVTBkNlFHVkdNNXhn/view

Hạng C
29/1/16
598
6.645
93
Các bác có thể vô HHS sáng nay giá 4.2 nhé, có ăn trong tuần đấy! Rải lệnh từ 4.1 - 4.2

Tập Lái
15/12/15
29
33
23
36
Có khả năng PPI sẽ đạt chuỗi tăng giá như CCL nhé, lí do
- Chưa có 1 một sóng nào trừ mấy phiên gần đây
- Cp trong ngành BĐS và XD hạ tầng, đang được đu sóng chung và các chính sách thúc đẩy tăng trưởng
- Cty có kế hoạch tái cấu trúc rõ ràng, quỹ đất rất lớn
- Số lượng cổ phiếu khớp lệnh chỉ vài trăn nghìn cp/phiên,
- Kế hoạch DT, LN, cổ tức tốt....

Ai mới theo chân mình bỏ vốn vô lần đầu con này thì nay cũng lãi 20% rồi, muốn hưởng thành quả thì chốt lời không bao giờ sai. Còn tim không yếu thì chịu chờ đợi vài phiên nữa. Nếu mai ce nữa thì có khả năng giống CCL

Chỉ sau 1h mở cửa, lệnh đua mua trần đã đạt 1,2tr/ 320k khớp lệnh. Trong thớt này hình như có bác @Carforrent và bác @khoaitaySG là nắm PPI > 100k
Ưu điểm của PPI :
1. Công ty có thực lực, cơ sở vật chất,có chuyên môn và các mối quan hệ trong lĩnh vực của mình
2. Quỹ đất lớn cũng như tiềm năng khai phá các quỹ đất mới với giá rẻ.
Nhược điểm
1. Vấn đề về quản lý
Bộ máy quản lý cồng kềnh, ko hiệu quả vì theo tư duy mô hình nhà nước
2. Vấn đề về con người.
Chủ tịch kiêm tổng giám đốc là người xuất thân từ mô hình nhà nước nên tư duy và cách điều hành ko phù hợp với điều kiện kinh tế hiện nay.
=>Hi vọng sẻ có cuộc chuyển giao toàn diện cũng như cải tổ sâu về cách quản lý.

Hạng C
6/6/11
850
2.520
93
Mấy tháng trước chẳng tập trung theo dõi, tài khoản của em bị âm.. hic
Tháng 7 này em lại hóng các bác!

Hạng C
9/4/08
683
382
78
Em vô 1500 ROS giá 89. Có Bác nào theo em không?

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
Em vô 1500 ROS giá 89. Có Bác nào theo em không?
Xin lỗi pác, cá nhân em thì cạch mặt con ROS và FLC. Lúc mới chơi chứng (đúng hơn là cuối năm 2016, đầu năm 2017) em nghe lời broker, nhập hàng 2 con này, thua chỏng vó ! Sau này có thời gian theo dõi tình hình kinh doanh, chỉ số tài chính thì vỡ lẽ là 2 con này thuộc dạng cổ phiếu đầu cơ nóng nên ko phù hợp với cá nhân em. Em chúc pác may mắn hơn em, đầu tư có lời mấy con này !

Hạng B1
16/4/17
65
1.693
83
Xin lỗi pác, cá nhân em thì cạch mặt con ROS và FLC. Lúc mới chơi chứng (đúng hơn là cuối năm 2016, đầu năm 2017) em nghe lời broker, nhập hàng 2 con này, thua chỏng vó ! Sau này có thời gian theo dõi tình hình kinh doanh, chỉ số tài chính thì vỡ lẽ là 2 con này thuộc dạng cổ phiếu đầu cơ nóng nên ko phù hợp với cá nhân em. Em chúc pác may mắn hơn em, đầu tư có lời mấy con này !
Em cũng đầu cơ nhưng em rất ghét mấy cp đầu cơ, ko hiểu sao.

• Like
Reactions: AeroKid